Nếu các em có những khó khăn nào về bài giảng Vật lý 12 Bài 15 Công suất điện tiêu thụ của mạch điện xoay chiều các em vui lòng đặt câu hỏi để được giải đáp ở đây nhé. Các em có thể đặt câu hỏi nằm trong phần bài tập SGK, bài tập nâng cao, cộng đồng Vật lý HỌC247 sẽ sớm giải đáp cho các em. Chúc các em học sinh có nền tảng kiến thức Vật lý thật tốt để chuẩn bị cho kì thi THPTQG nhé.
Danh sách hỏi đáp (289 câu):
-
Một mạch điện xoay chiều gồm phần tử X nối tiếp phần tử Y. Biết rằng X và Y là 1 trong 3 phần tử điện trở thuần, tụ điện và cuộn dây.
30/05/2020 | 3 Trả lời
Đặt một điện áp xoay chiều có giá trị hiệu dụng U vào hai đầu đoạn mạch thì điện áp hiệu dụng trên X là và trên Y là 2U. Hai phần tử X và Y tương ứng là
A. X là cuộn dây thuần cảm và Y là tụ điện.
B. X là cuộn dây không thuần cảm và Y là tụ điện.
C. X là tụ điện và Y là cuộn dây không thuần cảm.
D. X là điện trở thuần và Y là cuộn dây không thuần cảm.
Theo dõi (0)Gửi câu trả lời Hủy -
Một mạch điện xoay chiều có sơ đồ như hình vẽ. Trong hộp X và Y chỉ có một linh kiện hoặc điện trở, hoặc cuộn cảm, hoặc là tụ điện.
30/05/2020 | 1 Trả lời
.png)
Ampe kế nhiệt (a) chỉ 1A; UAM = UMB = 10VUAB = 10. Công suất tiêu thụ của đoạn mạch AB là P = 5\(\sqrt 6\) W. Hãy xác định linh kiện trong X và Y và độ lớn của các đại lượng đặc trưng cho các linh kiện đó? Cho biết tần số dòng điện xoay chiều là f = 50Hz.
Theo dõi (0)Gửi câu trả lời Hủy -
Đoạn mạch AB gồm hai hộp đen X, Y mắc nối tiếp, trong mỗi hộp chỉ chứa một linh kiện thuộc loại điện trở thuần, cuộn dây hoặc tụ điện.
30/05/2020 | 5 Trả lời
Đặt vào hai đầu đoạn mạch AB một điện áp xoay chiều u = 100\(\sqrt 2 \) cos2πft (V) với tần số f thay đổi được. Khi điều chỉnh tần số đến giá trị f0 thì điện áp giữa hai đầu hộp X và Y lần lượt là UX = 200 V và UY = 100\(\sqrt 3\) V. Sau đó tiếp tục tăng tần số f thì công suất của mạch tăng. Hệ số công suất của đoạn mạch AB lúc tần số có giá trị f0 là:
A. 0,5\(\sqrt 2 \) B. 0,5
C. 0,5\(\sqrt 3\) D. 1
Theo dõi (0)Gửi câu trả lời Hủy -
Đặt điện áp xoay chiều có giá trị hiệu dụng U = 100V vào 2 đầu doạn mạch AB. Đoạn mạch AB gồm 2 đoạn mạch AM và MB mắc nối tiếp. Đoạn mạch AM gồm có điện trở thuần R và cuộn cảm thuần L; đoạn mạch MB có điện trở thuần R và tụ điện C.
30/05/2020 | 3 Trả lời
Biết điện áp hiệu dụng ở 2 đầu đoạn AM và MB lần lượt là 60V và 80V. Tìm hệ số công suất của đoạn mạch AB?
A. 1,00 B. 0,96
C. 0,71 D. 0,50
Theo dõi (0)Gửi câu trả lời Hủy -
Cho mạch điện xoay chiều RLC mắc nối tiếp, R là biến trở. Đặt vào hai đầu đoạn mạch một điện áp xoay chiều \(u = U\sqrt 2 \cos \omega t\) (V).
29/05/2020 | 3 Trả lời
Khi thay đổi giá trị của biến trở R ta thấy có hai giá trị R = R1 = 25Ω hoặc R = R2 = 75Ω thì mạch tiêu thụ cùng một công suất P. Hệ số công suất của mạch ứng với hai giá trị của biến trở R1 và R2 lần lượt là:
A. \(\cos {\varphi _1} = 0,50;{\rm{ }}\cos {\varphi _2} = 0,87\)
B. \(\cos {\varphi _1} = 0,50;{\rm{ }}\cos {\varphi _2} = 0,80\)
C. \(\cos {\varphi _1} = 0,87;{\rm{ }}\cos {\varphi _2} = 0,50\)
D. \(\cos {\varphi _1} = 0,80;{\rm{ }}\cos {\varphi _2} = 0,50\)
Theo dõi (0)Gửi câu trả lời Hủy -
Cho mach R, L, C mắc nối tiếp, với C có thể thay đổi, L không thay đổi. Đặt vào hai đầu đoạn mạch điện áp \(u = 100\sqrt 2 \cos 100\pi t\) (V).
29/05/2020 | 3 Trả lời
R = 100\(\sqrt 3 \) W. khi C tăng thêm 2 lần thi công suất tiêu thụ không đổi, nhưng cường độ dòng điện có pha thay đổi 1 góc \(\frac{\pi }{3}\) . Công suât tiêu thụ của mạch:
A. \(25\sqrt 2 {\rm{W}}\) B. 25W
C. 40W D. \(25\sqrt 3 {\rm{W}}\)
Theo dõi (0)Gửi câu trả lời Hủy -
.png)
Đoạn mạch AM gồm điện trở thuần R1 mắc nối tiếp với tụ điện có điện dung C, đoạn mạch MB gồm điện trở thuần R2 mắc nối tiếp với cuộn cảm thuần có độ tự cảm L. Đặt điện áp xoay chiều \(u = {U_0}\cos \omega t\) (U0 và w không đổi) vào hai đầu đoạn mạch AB thì công suất tiêu thụ của đoạn mạch AB là 85 W. Khi đó \({\omega ^2} = \frac{1}{{LC}}\) và độ lệch pha giữa uAM và uMB là 900. Nếu đặt điện áp trên vào hai đầu đoạn mạch MB thì đoạn mạch này tiêu thụ công suất bằng
A. 85 W B. 135 W.
C. 110 W. D. 170 W.
Theo dõi (0)Gửi câu trả lời Hủy -
Cho mạch điện RLC nối tiếp, trong đó cuộn L thuần cảm, R là biến trở. Điện áp hiệu dụng U = 200V, f = 50Hz, biết ZL = 2ZC
30/05/2020 | 3 Trả lời
Điều chỉnh R để công suất của hệ đạt giá trị lớn nhất thì dòng điện trong mạch có giá trị là I = \(\sqrt 2 \)A. Giá trị của C, L là:
A. \(\frac{1}{{10\pi }}mF\) và \(\frac{2}{\pi }H\)
B. \(\frac{3}{{10\pi }}mF\) và \(\frac{4}{\pi }H\)
C. \(\frac{1}{{10\pi }}F\) và \(\frac{2}{\pi }H\)
D. \(\frac{1}{{10\pi }}mF\) và \(\frac{4}{\pi }H\)
Theo dõi (0)Gửi câu trả lời Hủy -
Với hai giá trị của cuộn cảm L1 và L2 mạch có cùng công suất. Tìm L để Pmax ?
29/05/2020 | 1 Trả lời
Theo dõi (0)Gửi câu trả lời Hủy -
Cho mạch điện RLC mắc nối tiếp theo thứ tự R, L, C trong đó cuộn dây thuần cảm có tụ điện C thay đổi được. Thay đổi C người ta thấy khi \(C = {C_1} = \frac{{{{2.10}^{ - 4}}}}{\pi }F;C = {C_2} = \frac{{{{2.10}^{ - 4}}}}{{3\pi }}F\) thì cường độ dòng điện trên đoạn mạch trong hai trường hợp là như nhau
30/05/2020 | 3 Trả lời
Để công suất tiêu thụ của mạch đạt cực đại thì C có giá trị:
A. \(\frac{{{{3.10}^{ - 4}}}}{{2\pi }}F\)
B. \(\frac{{{{10}^{ - 4}}}}{{2\pi }}F\)
C. \(\frac{{{{10}^{ - 4}}}}{\pi }F\)
D. \(\frac{{{{2.10}^{ - 4}}}}{\pi }F\)
Theo dõi (0)Gửi câu trả lời Hủy -
Đặt điện áp xoay chiều u = 200cos\(\sqrt 2 \)100πt (V) vào hai đầu đoạn mạch R, L, C mắc nối tiếp. Điện dung C của tụ điện thay đổi được.
30/05/2020 | 1 Trả lời
Khi C = C1= \(\frac{{{{10}^{ - 4}}}}{{2\pi }}\)F và C = C2 = \(\frac{{{{10}^{ - 4}}}}{\pi }\)F thì mạch có cùng công suất P = 400W.
a. Tính R và L.
b. Tính hệ số công suất của mạch ứng với C1 , C2.
Theo dõi (0)Gửi câu trả lời Hủy -
Với hai giá trị của tụ điện C1 và C2 mạch có cùng công suất. Tìm C để Pmax ?
29/05/2020 | 1 Trả lời
Theo dõi (0)Gửi câu trả lời Hủy -
Cho mạch điện RLC mắc nối tiếp theo thứ tự R, L, C trong đó cuộn dây thuần cảm có độ tự cảm L thay đổi được, điện trở thuần R = 50W. Đặt vào hai đầu đoạn mạch hiệu điện thế xoay chiều có tần số f = 50Hz.
30/05/2020 | 1 Trả lời
Thay đổi L người ta thấy khi L = L1 và khi \(L = {L_2} = \frac{{\sqrt 3 }}{2}{L_1}\) thì công suất tiêu thụ trên đoạn mạch như nhau nhưng cường độ dòng điện tức thời vuông pha nhau. Giá trị L1 và điện dung C lần lượt là bao nhiêu ?
Theo dõi (0)Gửi câu trả lời Hủy -
Theo dõi (0)Gửi câu trả lời Hủy
-
Đoạn mạch điện xoay chiều không phân nhánh gồm cuộn dây có độ tự cảm L, điện trở thuần R và tụ điện có điện dung C.
30/05/2020 | 4 Trả lời
Khi dòng điện có tần số góc \(\frac{1}{{\sqrt {LC} }}\) chạy qua đoạn mạch thì hệ số công suất của đoạn mạch này
A. phụ thuộc điện trở thuần của đoạn mạch.
B. bằng 0.
C. phụ thuộc tổng trở của đoạn mạch.
D. bằng 1.
Theo dõi (0)Gửi câu trả lời Hủy -
Cho mạch điện RLC nối tiếp biết \(L = \frac{2}{\pi }H;C = \frac{{{{125.10}^{ - 6}}}}{\pi }F\) , R biến thiên.
29/05/2020 | 1 Trả lời
Điện áp hai đầu mạch \({u_{AB}} = 150\sqrt 2 \cos 100\pi t\) (V).
a. Khi P = 90W. Tính R.
b. Tìm R để công suất tiêu thụ có giá trị cực đại, tính giá trị cực đại đó.
Theo dõi (0)Gửi câu trả lời Hủy -
Cho mạch điện RLC như hình vẽ. R phải có giá trị bằng bao nhiêu để công suất toả nhiệt trên R là 240W?
30/05/2020 | 1 Trả lời
Biết \(L = \frac{1}{\pi }H;C = \frac{{{{10}^{ - 3}}}}{{6\pi }}F;{u_{AB}} = 200\cos 100\pi t\left( V \right)\).
Theo dõi (0)Gửi câu trả lời Hủy -
Cho đoạn mạch xoay chiều như hình vẽ. Công suất trên toàn mạch là P = 45W. Tính giá trị R?
30/05/2020 | 3 Trả lời
.png)
Biết cuộn dây thuần cảm \(L = \frac{1}{\pi }H\) và tụ \(C = \frac{{{{10}^{ - 3}}}}{{4\pi }}F\) . Đặt vào hai đầu đoạn mạch một hiệu điện thế \({u_{AB}} = 75\sqrt 2 \cos 100\pi t{\rm{ }}V\).
A. \(R = 45\Omega \)
B. \(R = 60\Omega \)
C. \(R = 80\Omega \)
D. Câu A hoặc C
Theo dõi (0)Gửi câu trả lời Hủy -
Tìm công suất tiêu thụ của mạch điện ?
29/05/2020 | 1 Trả lời
Theo dõi (0)Gửi câu trả lời Hủy -
Cho đoạn mạch RLC mắc nối tiếp: R = 200 W, cuộn dây thuần cảm kháng có độ tự cảm L, tụ điện có điện dung C thay đổi được.
30/05/2020 | 5 Trả lời
Đặt một điện áp xoay chiều ổn định ở hai đầu đoạn mạch AB có biểu thức \({u_{AB}} = 200\cos 100\pi t\) (V). Điều chỉnh C để mạch tiêu thụ công suất cực đại. Tính công suất trong mạch lúc này?
A 100W B 50W
C 200W D 150W
Theo dõi (0)Gửi câu trả lời Hủy -
Trong đoạn mạch xoay chiều gồm điện trở R, tụ điện có điện dung C biên đổi được và cuộn dây chỉ có độ tự cảm L mắc nối tiếp với nhau. Điện áp tức thời trong mạch là u = U0cos100pt (V).
30/05/2020 | 1 Trả lời
Ban đầu độ lệch pha giữa u và i là 600 thì công suất tiêu thụ của mạch là 50W. Thay đổi tụ C để uAB cùng pha với i thì mạch tiêu thụ công suất:
A 200W B 50W
C 100W D 120W
Theo dõi (0)Gửi câu trả lời Hủy -
Theo dõi (0)Gửi câu trả lời Hủy
-
Cho đoạn mạch xoay chiều RLC mắc nối tiếp có cuộn dây thuần cảm kháng có độ tự cảm L, tụ điện có điện dung C, R là một điện trở thuần thay đổi được.
29/05/2020 | 5 Trả lời
Đặt một điện áp xoay chiều ổn định ở hai đầu đoạn mạch AB có biểu thức (V). Khi R = 100W thì thấy mạch tiêu thụ công suất cực đại. Xác định cường độ dòng điện trong mạch lúc này?
A. 2A. B. A.
C. 2 A. D. A
Theo dõi (0)Gửi câu trả lời Hủy -
Cho mạch R, L, C. R có thể thay đổi được. Xác định công suất tiêu thụ trong mạch. Biết tụ điện có điện dung F và tần số dòng điện f = 50Hz.
30/05/2020 | 5 Trả lời
U = URL = 100 V, UC = 200V.
A. 100W B. 100 W
C. 200W D. 200 W
Theo dõi (0)Gửi câu trả lời Hủy -
Cho mạch điện như hình vẽ. R phải có giá trị bằng bao nhiêu để công suất toả nhiệt trên R là lớn nhất ?
30/05/2020 | 3 Trả lời
.png)
Biết L = \(\frac{1}{\pi }\)H, C = \(\frac{{{{2.10}^{ - 4}}}}{\pi }\)F , uAB = 200cos100pt V. Tính công suất đó.
A. 50 W; 200W B. 100 W; 200W
C. 50 W; 100W D. 100 W; 100W
Theo dõi (0)Gửi câu trả lời Hủy

