OPTADS360
ATNETWORK
ADS_ZUNIA
YOMEDIA
Banner-Video
IN_IMAGE

Đốt cháy hoàn toàn 14,3 gam este X cần vừa đủ 18,2 lít khí O2 (đktc), thu được CO2 và H2O có số mol bằng nhau. Mặt khác, thủy phân hoàn toàn X trong dung dịch NaOH, thu được muối CH3COONa.

a) Xác đụng công thức cấu tạo và gọi tên este X.

b) Hỗn hợp M gồm X và hợp chất hữu cơ Y (công thức của Y có dạng H2N-CnHm-COO-CqHt), trong đó tỉ lệ mol X:Y bằng 7:5. Thủy phân hoàn toàn 11,31 gam M bằng V lít dung dịch NaOH 0,5M (vừa đủ), sau phản ứng thu được một ancol duy nhất và 10,59 gam hỗn hợp muối. Tính giá trị của V và xác định công thức cấu tạo của Y.

  bởi Phạm Khánh Ngọc 08/06/2020
ADMICRO/lession_isads=0

Câu trả lời (1)

  • a) Đốt X thu được số mol CO2 bằng số mol H2O → este no, đơn chức, mạch hở.

    Đặt công thức este là: CnH2nO2 (n≥2)

    nO2 = 18,2 : 22,4 = 0,8125 mol

    CnH2nO2       +      (3n−2)/2O→ nCO2 +nH2O

    1,625 : (3n–2) mol ← 0,8125mol

    → mX = \(\frac{{1,625}}{{3n--2}}(14n + 32) = 14,3\) n=4

    → CTPT: C4H8O2

    Khi thủy phân hoàn toàn X trong dung dịch NaOH, thu được muối CH3COONa nên X có công thức cấu tạo là: CH3COOC2H5 (Etyl axetat).

    b) Do thủy phân hỗn hợp CH3COOC2H5  và H2N-CnHm-COO-CqHt thu được 1 ancol nên Y có dạng:

    H2N-CnHm-COO-C2H5.

    Trong 11,31(g) có CH3COOC2H5: 7xmol và H2NCnHmCOOC2H5:5xmol

    Tác dụng với NaOH: 12xmol

    BTKL: m hỗn hợp + mNaOH = m muối + mC2H5OH

    → 11,31 + 40.12x = 10,69 + 18.12x

    → x = 0,01 mol

    → nNaOH = 12x = 0,12 mol

    → V dd NaOH = n : CM = 0,12 : 0,5 = 0,24 lít

    m hỗn hợp = mX + mY → 11,31 = 88.0,07 + MY.0,05

    → MY = 103

    → Y là H2NCH2COOC2H5

      bởi Ngoc Tiên 09/06/2020
    Like (0) Báo cáo sai phạm

Nếu bạn hỏi, bạn chỉ thu về một câu trả lời.
Nhưng khi bạn suy nghĩ trả lời, bạn sẽ thu về gấp bội!

Lưu ý: Các trường hợp cố tình spam câu trả lời hoặc bị báo xấu trên 5 lần sẽ bị khóa tài khoản

Gửi câu trả lời Hủy
 
 

Các câu hỏi mới

NONE
OFF