OPTADS360
ATNETWORK
ADS_ZUNIA
YOMEDIA
Banner-Video
IN_IMAGE
  • Câu hỏi:

    Nhiệt phân hoàn toàn 17,4 gam hỗn hợp gồm M2CO3 và CaCO3. Đến khi phản ứng kết thúc thu  được 8,6 gam chất rắn X và V lít khí CO2 (đktc). Giá trị của V và kim loại M tương ứng là

    • A. 
      2,24; Na.
    • B. 
      2,24; K.
    • C. 
      4,48; Li.
    • D. 
      4,48; Na.

    Lời giải tham khảo:

    Đáp án đúng: C

    nCO2 = (17,4 – 8,6)/44 = 0,2 → V = 4,48 lít

    Nếu chỉ có CaCO3 bị phân hủy thì mCaCO3 = 0,2.100 > 17,4: Vô lí

    Vậy cả M2CO3 và CaCO3 bị phân hủy.

    → n hỗn hợp = 0,2 → M hỗn hợp = 17,4/0,2 = 86

    → 2M + 60 < 86 → M < 13 → M = 7: M là Li

    Hãy trả lời câu hỏi trước khi xem đáp án và lời giải

Câu hỏi này thuộc đề thi trắc nghiệm dưới đây, bấm vào Bắt đầu thi để làm toàn bài

ADMICRO/

 

CÂU HỎI KHÁC

NONE
OFF