OPTADS360
ATNETWORK
ADS_ZUNIA
YOMEDIA
Banner-Video
IN_IMAGE
  • Câu hỏi:

    Cho 2,72 gam CH3COOC6H5 (chứa vòng benzen) vào 500 ml dung dịch NaOH 0,1M. Cô cạn dung dịch sau phản ứng thu được số gam chất rắn là

    • A. 
      4,36 gam.
    • B. 
      3,96 gam.
    • C. 
      2,84 gam.
    • D. 
      1,64 gam.

    Lời giải tham khảo:

    Đáp án đúng: A

    CH3COOC6H5 + 2NaOH → CH3COONa + C6H5ONa + H2O

    nCH3COOC6H5 = 0,02; nNaOH = 0,05 → nH2O = 0,02

    Bảo toàn khối lượng → m rắn = mCH3COOC6H5 + mNaOH – mH2O = 4,36 gam

    Hãy trả lời câu hỏi trước khi xem đáp án và lời giải

Câu hỏi này thuộc đề thi trắc nghiệm dưới đây, bấm vào Bắt đầu thi để làm toàn bài

ADMICRO/

 

CÂU HỎI KHÁC

NONE
OFF