OPTADS360
ATNETWORK
ADS_ZUNIA
YOMEDIA
Banner-Video
IN_IMAGE
  • Câu hỏi:

    Một bóng đèn ghi 6 V – 6 W được mắc vào một nguồn điện có điện trở 2 Ω thì sáng bình thường. Suất điện động của nguồn điện là 

    • A. 
      6 V.
    • B. 
      36 V.
    • C. 
      8  V.
    • D. 
      12 V.

    Lời giải tham khảo:

    Đáp án đúng: C

    Điện trở của bóng đèn:  \(R = {{U_{dm}^2} \over {{P_{dm}}}} = {{{6^2}} \over 6} = 6W\)

    Vì bóng đèn sang bình thường nên  \(I = {I_{dm}} = {{{P_{dm}}} \over {{U_{dm}}}} = {6 \over 6} = 1A\)

    Từ công thức  \(I = {E \over {R + r}} \Rightarrow E = I\left( {R + r} \right) = 1\left( {6 + 2} \right) = 8V\)

    Chọn đáp án C

    Hãy trả lời câu hỏi trước khi xem đáp án và lời giải

Câu hỏi này thuộc đề thi trắc nghiệm dưới đây, bấm vào Bắt đầu thi để làm toàn bài

ADMICRO/

 

CÂU HỎI KHÁC

NONE
OFF