-
Câu hỏi:
Hấp thụ hoàn toàn 1,12 lít CO2(đkc) vào 150 ml dung dịch KOH 1M thu được dung dịch X. Cho từ từ dung dịch HCl 2,5M vào X đến khi bắt đầu có khí sinh ra thì hết V ml. Giá trị của V là:
-
A.
80.
-
B.
40.
-
C.
60.
-
D.
100.
Lời giải tham khảo:
Đáp án đúng: B
\(n_{{CO_{{2}}}} = 0,05 \ mol ; \ n_{KOH} = 0,15 \ mol\)
⇒ Sau phản ứng có: \(n_{K_{2}CO_{3}} = 0,05 \ mol ; \ n_{KOH} = 0,05 \ mol\)
Cho từ từ H+ đến khi có khí sinh ra
H+ + OH- → H2O
H+ + CO32- → HCO3-
⇒ nHCl = \(n_{K_{2}CO_{3}}\) + nKOH = 0,05 + 0,05 = 0,1 mol
⇒ Vdd HCl = 0,04 lit = 40 mlHãy trả lời câu hỏi trước khi xem đáp án và lời giải -
A.
Câu hỏi này thuộc đề thi trắc nghiệm dưới đây, bấm vào Bắt đầu thi để làm toàn bài

CÂU HỎI KHÁC
- Kim loại nào sau đây tác dụng được với nước ở nhiệt độ thường?
- Cho các kim loại sau: Li, Na, Al, Ca, Sr. Số kim loại kiềm trong dãy là:
- Trong công nghiệp, natri hiđroxit được sản xuất bằng phương pháp
- Cho các dung dịch: Na2CO3, Na2SO3, Na2SO4, Na2S. Số thuốc thử tối thiểu cần để phân biệt các chất trên là:
- Ứng dụng không phải của kim loại kiềm là:
- Dung dịch nào dưới đây tác dụng được với NaHCO3?
- Dãy gồm các chất không tác dụng với dung dịch NaOH:
- Để bảo quản natri, người ta phải ngâm natri trong chất lỏng nào sau đây:
- Trong các kim loại Na; Ca; K; Al; Fe; Cu và Zn, số kim loại tan tốt vào dung dịch KOH là:
- Dung dịch nào sau đây làm phenolphtalein chuyển sang màu hồng:
- Cho 0,78 gam kim loại kiềm M tác dụng hết với H2O, thu được 0,01 mol khí H2. Kim loại M là
- Hoà tan hoàn toàn 14,52 gam hỗn hợp X gồm NaHCO3, KHCO3 và MgCO3 bằng dd HCl dư, thu được 3,36 lít khí CO2
- Cho dung dịch AgNO3 dư tác dụng với dung dịch hỗn hợp có hòa tan 6,25 gam hai muối KCl và KBr
- Hấp thụ hoàn toàn 1,12 lít CO2(đkc) vào 150 ml dung dịch KOH 1M thu được dung dịch X
- Hòa tan hết 2,3 gam Na vào 300 ml dung dịch HCl 0,2 M, thu được dung dịch X
- Nguyên tử kim loại kiềm có n lớp electron. Cấu hình electron lớp ngoài cùng của nguyên tử kim loại kiềm là
- Khi điều chế Na, người ta điện phân nóng chảy NaCl với anot làm bằng:
- Cho 3,36 gam hỗn hợp gồm K và một kim loại kiềm A vào nước thấy thoát ra 1,792 lít H2. Phần trăm khối lượng của A là?
- Phát biểu nào sau đây là sai khi nói về 2 muối NaHCO3 và Na2CO3 ?
- Cho các chất sau : Na, Na2O, NaCl. NaHCO3, Na2CO3. Số chất có thể tạo ra NaOH trực tiếp từ một phản ứng là:
- Cho từ từ dung dịch chứa a mol HCl vào dung dịch X chứa b mol Na2CO3 đồng thời khuấy đều, thu dược V lít khí (đktc)
- Nhận định nào sau đây không đúng về kim loại kiềm ?
- Phương pháp điều chế kim loại kiềm là:
- Cho các phát biểu sau :(1) Có thể tìm được kim loại kiềm ở dạng nguyên chất ở những mỏ nằm sâu trong lòng đất.
- Phản ứng nào sau đây không đúng trong 4 phản ứng?
- Cho các phát biểu sau về ứng dụng của kim loại kiềm :(1) Kim loại kiềm dùng để chế tạo hợp kim có nhiệt độ nóng
- Khi cho kim loại Na vào dung dịch CuSO4 thì sẽ xảy ra hiện tượng nào sau đây ?
- Đặt một mẩu nhỏ natri lên một tờ giấy thấm gấp thành dạng thuyền. Số dự đoán đúng là?
- Hấp thụ hết 7, lít khí CO2 (đktc) vào đung dịch hỗn hợp X gồm 0,4 mol KOH; 0,3 mol NaOH và 0,4 mol K2CO3 thu được Y.?
- Sau phản ứng thu được số mol CO2 là bao nhiêu??