OPTADS360
ATNETWORK
ADS_ZUNIA
YOMEDIA
Banner-Video
IN_IMAGE
  • Câu hỏi:

    Đốt cháy hoàn toàn 2,38 gam hỗn hợp E gồm hai este mạch hở X và Y (MX < MY < 148) cần dùng vừa đủ 1,68 lít O2 (đktc), thu được 1,792 lít CO2 (đktc). Mặt khác, đun nóng 2,38 gam E với một lượng vừa đủ dung dịch NaOH, thu được một ancol và 2,7 gam hỗn hợp muối Z. Đốt cháy hoàn toàn Z, thu được H2O, Na2CO3 và 0,02 mol CO2. Phần trăm khối lượng của X trong E có giá trị gần nhất

    • A. 
      62%. 
    • B. 
      37%.      
    • C. 
      75%.      
    • D. 
      50%.

    Lời giải tham khảo:

    Đáp án đúng: D

    \(\begin{array}{l} + \,\,E \to \left\{ \begin{array}{l} COO:\,\,x\,\,mol\\ C{H_2}:\,\,y\,\,mol\\ {H_2}:\,\,z\,\,mol \end{array} \right\} \Rightarrow \left\{ \begin{array}{l} {m_E} = 44x + 14y + 2z = 2,38\\ {n_{C{O_2}}} = x + y = 0,08\\ BTE:\,\,6y + 2z = 0,075.4 \end{array} \right. \Rightarrow \left\{ \begin{array}{l} x = 0,04\\ y = 0,04\\ z = 0,03 \end{array} \right.\\ + \,\,2,7\,\,gam\,\,muoi\,\,Z \to \left\{ \begin{array}{l} COONa:\,\,0,04\,\,mol\\ C:\,\,a\,\,mol\\ H:\,\,b\,\,mol \end{array} \right\} \to \left\{ \begin{array}{l} N{a_2}C{O_3}:\,\,0,02\,\,mol\\ C{O_2}:\,\,0,02\,\,mol\\ {H_2}O \end{array} \right\} \Rightarrow \left\{ \begin{array}{l} a = 0\\ b = 0,02 \end{array} \right.\\ \Rightarrow Z\,\,gom\,\,\left\{ \begin{array}{l} HCOONa:\,\,0,02\,\,mol\\ {(COONa)_2}:\,\,0,01\,\,mol \end{array} \right\} \Rightarrow \left\{ \begin{array}{l} ancol(0,04\,\,mol)\\ {m_{ancol}} = 2,38 + 0,04.40 - 2,7 = 1,28 \end{array} \right. \Rightarrow {M_{ancol}} = \frac{{1,28}}{{0,04}} = 32\,\,(C{H_3}OH)\\ \Rightarrow E\,\,gom\left\{ \begin{array}{l} X:HCOOC{H_3}:\,\,0,02\,\,mol\\ Y\,:\,\,{(COOC{H_3})_2}:\,\,0,01\,\,mol \end{array} \right\} \Rightarrow \% X = \frac{{0,02.60}}{{2.38}} = \,50,42\% \, \end{array}\)

    Hãy trả lời câu hỏi trước khi xem đáp án và lời giải

Câu hỏi này thuộc đề thi trắc nghiệm dưới đây, bấm vào Bắt đầu thi để làm toàn bài

ADMICRO/

 

CÂU HỎI KHÁC

NONE
OFF