OPTADS360
ATNETWORK
ADS_ZUNIA
YOMEDIA
Banner-Video
IN_IMAGE
  • Câu hỏi:

    Đốt cháy 2,7 gam kim loại M (có hóa trị không đổi) trong 0,56 lít khí O2 đến phản ứng hoàn toàn  được chất rắn X. Hòa tan hết X trong dung dịch HCl dư thu được 0,392 lít khí H2. Kim loại M là 

    • A. 
      Ca.
    • B. 
      Mg.
    • C. 
      Zn.
    • D. 
      Al.

    Lời giải tham khảo:

    Đáp án đúng: A

    nO2 = 0,025; nH2 = 0,0175

    Kim loại M hóa trị x, bảo toàn electron:

    2,7x/M = 4nO2 + 2nH2 → M = 20x

    → x = 2, M = 40: M là Ca

    Hãy trả lời câu hỏi trước khi xem đáp án và lời giải

Câu hỏi này thuộc đề thi trắc nghiệm dưới đây, bấm vào Bắt đầu thi để làm toàn bài

ADMICRO/

 

CÂU HỎI KHÁC

NONE
OFF