OPTADS360
ATNETWORK
ADS_ZUNIA
YOMEDIA
Banner-Video
IN_IMAGE
  • Câu hỏi:

    Biết X là một este đơn chức không tham gia phản ứng tráng bạc, khi thủy phân hoàn toàn 4,3 gam X bằng dung dịch NaOH vừa đủ rồi chưng cất sản phẩm được muối Y và phần bay hơi Z. Cho Z phản ứng với Cu(OH)2 dư trong điều kiện thích hợp thu được 7,2 gam kết tủa đỏ gạch. Khối lượng của muối thu được là

    • A. 
      3,4 gam
    • B. 
      6,8 gam
    • C. 
      3,7 gam
    • D. 
      4,1 gam

    Lời giải tham khảo:

    Đáp án đúng: D

    Đáp án D

    Z + Cu(OH)2 → 0,05 mol ↓Cu2O

    Vậy Z là anđehit (Z có số C ≥ 2 vì Z là sản phẩm của phản ứng thủy phân X)

    ⇒ nZ = 0,05 mol.

    nX = nZ = 0,05 mol ⇒ MX = 4,3 : 0,05 = 86 ⇒ X là C4H6O2.

    Mà X không tham gia phản ứng tráng bạc ⇒ X là CH3COOCH=CH2

    ⇒ mCH3COONa = 0,05 x 82 = 4,1 gam.

    Hãy trả lời câu hỏi trước khi xem đáp án và lời giải

Câu hỏi này thuộc đề thi trắc nghiệm dưới đây, bấm vào Bắt đầu thi để làm toàn bài

ADMICRO/

 

CÂU HỎI KHÁC

NONE
OFF