OPTADS360
ATNETWORK
ADS_ZUNIA
YOMEDIA
Banner-Video
IN_IMAGE
  • Câu hỏi:

    Hỗn hợp M gồm ancol no, đơn chức X và axit cacboxylic đơn chức Y, đều mạch hở và có cùng số nguyên tử C, tổng số mol của hai chất là 0,5 mol (số mol của Y lớn hơn số mol của X). Nếu đốt cháy hoàn toàn M thì thu được 33,6 lít khí CO2 (đktc) và 25,2 gam H2O. Mặt khác, nếu đun nóng M với H2SO4 đặc để thực hiện phản ứng este hóa (hiệu suất là 80%) thì số gam este thu được là

    • A. 
      34,20
    • B. 
      27,36
    • C. 
      22,80
    • D. 
      18,24

    Lời giải tham khảo:

    Đáp án đúng: D

    Đáp án D.

    \(\begin{array}{l}
    {n_{CO}}_{_2} = 1,5(mol)\\
    {n_{{H_2}O}} = 1,4(mol)
    \end{array}\)

    ⇒ số Ctrong X = số Ctrong Y = 1,5 ÷ 0,5 = 3 ⇒ X là C3H8O.

    số Htrung bình = 1,4 × 2 ÷ 0,5 = 5,6 ⇒ số Htrong Y < 5,6 ⇒ số Htrong Y bằng 2 hoặc 4.

    Đặt nX = x mol; nY = y mol (x < y) ||⇒ nM =  x + y = 0,5 mol.

    - TH1: Y là C3H2O2. Ta có: \({n_{{H_2}O}}\) = 4x + 2y = 1,4 mol ⇒ x = 0,3 mol; y = 0,2 mol → loại.

    - TH2: Y là C3H4O2. Ta có: \({n_{{H_2}O}}\) = 4x + 2y = 1,4 mol ⇒ x = 0,2 mol; y = 0,3 mol (thỏa mãn.!)

    ⇒ Y là CH2=CH-COOH ⇒ este là CH2=CH-COOC3H7.⇒ meste = 0,2 × 0,8 × 114 = 18,24 gam.

    Hãy trả lời câu hỏi trước khi xem đáp án và lời giải

Câu hỏi này thuộc đề thi trắc nghiệm dưới đây, bấm vào Bắt đầu thi để làm toàn bài

ADMICRO/

 

CÂU HỎI KHÁC

NONE
OFF