OPTADS360
ATNETWORK
ADS_ZUNIA
YOMEDIA
Banner-Video
IN_IMAGE

Bài tập 14.11 trang 41 SBT Vật lý 8

Bài tập 14.11 trang 41 SBT Vật lý 8

Dùng một palăng để đưa một vật nặng 200N lên cao 20cm, người ta phải dùng một lực F kéo dây đi một đoạn 1,6 m. Tính lực kéo dây và công đã sinh ra. Giả sử ma sát ở các ròng rọc là không đáng kể.

ADMICRO/lession_isads=0

Hướng dẫn giải chi tiết

Vì s = 1,6m; h = 20cm = 0,2m nên đường đi s của lực kéo F gấp 8 lần đường đi của vật.

Vậy ta được lợi 8 lần về lực.

⇒ lực kéo dây là:  \(F = \frac{P}{8} = 25N\)

Công sinh ra là: A = F.s = 25.1,6 = 40J

-- Mod Vật Lý 8 HỌC247

Nếu bạn thấy hướng dẫn giải Bài tập 14.11 trang 41 SBT Vật lý 8 HAY thì click chia sẻ 
 
 

Bài tập SGK khác

  • Lan Anh

    một ng dùng đòn bẫy để nâng một khối đá , lực khối đá đè lên đòn bẩy la F1=1200N, lực tay tác dụng đểnâng khối đá lên là F2= 300N. Để nâng được khối đá lên 15cm nơi tay đè phải di chuyển xuống bao nhiêu va công của ng thực hiện là bao nhiêu ?

    Theo dõi (0) 1 Trả lời
  • thu hảo

    Một người dùng mặt phẳng nghiêng có chiều dài 8m để đưa 1 vật có trọng lượng là 1000N lên cao 2m

    a, tính lực kéo của người đó

    b, tính công của người đó đã thực hiện

    Theo dõi (0) 1 Trả lời
  • VIDEO
    YOMEDIA
    Trắc nghiệm hay với App HOC247
    YOMEDIA
    Nguyễn Thủy

    Tại sao vào mùa đông , sở tay vào kim loại ta lại thấy lạnh hơn khi sở vào miêng gỗ . Còn mùa hè khi sờ tay vào kim loại thấy nóng hơn khi sờ vào miếng gỗ

    Theo dõi (0) 1 Trả lời
  • Anh Trần

    Người ta dùng một mặt phẳng nghiêng để kéo một vật có khối lượng 50kg lên cao 2m.

    a) Nếu không có ma sát thì lực kéo là 125N. Tính chiều dài của mặt phẳng nghiêng.

    b) Thực tế có ma sát và lực kéo vật là 150N. Tính hiệu suất của mặt phẳng nghiêng.

    Theo dõi (0) 1 Trả lời
  • ADMICRO
    Nguyễn Quang Minh Tú

    Để đưa một vật có trọng lượng 1.000N lên độ cao 2m người ta dùng mặt phẳng nghiêng nhắn dài 4 m Tính lực cần kéo trên mặt phẳng nghiêng đó

    Theo dõi (0) 1 Trả lời
  • Ngoc Nga

    1 người đạp xe từ từ lên dốc. Khối lượng của người và xe là 70 kg, độ cao từ chân dốc lên đến đỉnh dốc là 200 m, độ dài quãng đường lên dốc là 4 km. Cho rằng lực ma sát cản chuyển dộng của xe là rất nhỏ

    -Công thực hiện và lực tác dụng kéo xe chuyển động do người tạo ra khi xe lên dốc là bao nhiêu?

    - Nếu độ cao dốc vẫn là 200 m nhưng độ dài là 5 km, công thực hiện và lực kéo do người tạo ra khi xe lên dốc là bao nhiêu ?

    Theo dõi (0) 1 Trả lời
  • Thanh Truc

    Bài tập Vật lýNgười ta dùng lực F để kéo vật có trọng lượng P = 200N len cao một quãng đường s1= 2m nhờ hệ thống ròng rọc nhẹ và dây kéo. Cho rằng ma sát cản chuyển động nhỏ. Tin lực kéo F và quãng đường s2 của đầu A của dây

    Theo dõi (0) 1 Trả lời
  • Chai Chai

    một người đi xe đap, chuyển động thẳng dều trên đoạn đường nắm ngang trong thời gian 20 min và sinh ra một công là 720kj. khi đạp xe người này tạo ra một lực kéo cùng chiều chuyển động của xe. Sau đó người này tiếp tục đạp xe lên đoạn đường dốc trong thời gian 10 min. Lực kéo do người này tạo ra trên đoạn đường dốc lớn gấp 3 lần lực kéo trên đoạn đường ngang nhưng tốc độ xe trên đoạn đường dốc chỉ bằng 0,6 lần tôc độ xe trên đoạn đường ngang. hãy tìm công do người này tạo ra khi đi trên đoạn đường ngang?

    Theo dõi (0) 2 Trả lời
  • Nguyễn Thị Trang

    Một người dùng đòn bẩy để nâng một khối đá. Cho bik lực do khối đá đè lên đầu đòn bẩy là F1 1000N, lực do tay tác dụng vào đòn bẩy để nâng khối đá lên là F2 200N. Để nâng khối đá lên 10cm thì tay phải di chuyển xuống một đoạn bao nhiêu và công do người này thưjc hiện là bao nhiêu

    Theo dõi (0) 1 Trả lời
  • Mai Vàng

    người ta dùng một hệ thống ròng rọc như hình vẽ .để kéo một vật nặng có trọng lượng 80N lên cao 2m a/nếu bỏ qua ma sát và khối lượng ròng rọc, thời gian thực hiện là :10s. Hãy tính ; lực kéo dây , công suất của lực kéo. b/ Thực tế, khi kéo xuất hiện lực ma sát lúc này bằng 1/3 công để kéo các ròng rọc động lên cao . Hãy tính : Độ lớn lực ma sát, khối lượng một ròng rọc.

    F

    Theo dõi (0) 1 Trả lời
  • Đào Thị Nhàn

    theo định luật về công, khi dùng mặt phẳng nghiêng để đưa 1 vật lên cao, nếu ta được lợi 2.5 lần về lực thì ta lại thiệt bao nhiêu về đường đi

    Theo dõi (0) 1 Trả lời
  • Trần Hoàng Mai

    Một máy khí hoạt động với công suất P= 1600w thì nâng được 1 vật nặng m = 70kg lên độ cao 10mét trong 30 giây.

    A) tính công mà máy thực hiện được trong thời gian nâng vật?

    B) tính hiệu suất của máy trong quá trình làm việc?

    Mong M.n giải giúp mk trước 10h thứ 6 ngày 24thág 3, thứ 6 mk kt

    Theo dõi (0) 1 Trả lời
NONE
OFF