OPTADS360
ATNETWORK
ADS_ZUNIA
YOMEDIA
Banner-Video
IN_IMAGE

Tính C% và nồng độ mol của dung dịch sau phản ứng

Hòa tan 6,2g Na2O vào trong 300ml dung dịch HCl 1M (D=1,12 g/ml), Tính C% và nồng độ mol của dung dịch sau phản ứng

  bởi bach hao 22/06/2019
ADMICRO/lession_isads=0

Câu trả lời (1)

  • Ta có nNa2O = \(\dfrac{6,2}{62}\) = 0,1 ( mol )

    300 ml = 0,3 lít

    => nHCl = 0,3 . 1 = 0,3 ( mol )

    Na2O + 2HCl → 2NaCl + H2O

    0,1 0,3

    => Lập tỉ số \(\dfrac{0,1}{1}\):\(\dfrac{0,3}{2}\) = 0,1 < 0,15

    => Sau phản ứng Na2O hết

    HCl còn dư

    Ta có mNaCl = d . V = 1,2 . 300 = 360 ( gam )

    => mdung dịch = mtham gia

    = 360 + 6,2

    = 366,2 ( gam )

    => mNaCl = 0,2 . 58,5 = 11,7 ( gam )

    => C%NaCl = \(\dfrac{11,7}{366,2}\) . 100 \(\approx\) 3,2%

    => mHCl dư = ( 0,3 - 0,2 ) . 36,5 = 3,65 ( gam )

    => C%HCl dư =\(\dfrac{3,65}{366,2}\) . 100 \(\approx\) 1%

      bởi Tuấn Phạm 22/06/2019
    Like (0) Báo cáo sai phạm

Nếu bạn hỏi, bạn chỉ thu về một câu trả lời.
Nhưng khi bạn suy nghĩ trả lời, bạn sẽ thu về gấp bội!

Lưu ý: Các trường hợp cố tình spam câu trả lời hoặc bị báo xấu trên 5 lần sẽ bị khóa tài khoản

Gửi câu trả lời Hủy
 
 

Các câu hỏi mới

NONE
OFF