OPTADS360
ATNETWORK
ADS_ZUNIA
YOMEDIA
Banner-Video
IN_IMAGE

Nếu thu được 23.2 gam oxit sắt từ thì phải dùng bao nhiêu gam sắt?

a) Nếu thu được 23.2 gam oxit sắt từ thì phải dùng bao nhiêu gam sắt?

b) Tính khối lượng KClO3 cần dùng để điều chế thể tích khí oxi nói trên . Biết thể tích các khí đo ở đktc và lượng oxi bị hao hụt 20%

  bởi Hoa Lan 31/03/2019
ADMICRO/lession_isads=0

Câu trả lời (1)

  • a, PTHH: 3Fe + 2O2 -to-> Fe3O4 (1)

    Ta có: \(n_{Fe_3O_4}=\dfrac{23,2}{232}=0,1\left(mol\right)\\ =>n_{Fe}=3.0,1=0,3\left(mol\right)\\ =>m_{Fe}=0,3.56=16,8\left(g\right)\)

    b, PTHH: 2KClO3 -to-> 2KCl + 3O2 (2)

    Ta có: \(n_{O_2\left(1\right)}=2.0,1=0,2\left(mol\right)\\ n_{O_2\left(thực-tế,2\right)}=n_{O_2\left(1\right)}=0,2\left(mol\right)\)

    Vì trong phản ứng, lượng O2 sinh ra bị hao hụt 20%, nên:

    \(n_{O_2\left(lí-thuyết,2\right)}=0,2+0,2.\dfrac{20}{100}=0,24\left(mol\right)\\ =>n_{KClO_3}=\dfrac{2.0,24}{3}=0,16\left(mol\right)\\ =>m_{KClO_3}=0,16.122,5=19,6\left(g\right)\)

      bởi đoàn triệu vĩ 31/03/2019
    Like (0) Báo cáo sai phạm

Nếu bạn hỏi, bạn chỉ thu về một câu trả lời.
Nhưng khi bạn suy nghĩ trả lời, bạn sẽ thu về gấp bội!

Lưu ý: Các trường hợp cố tình spam câu trả lời hoặc bị báo xấu trên 5 lần sẽ bị khóa tài khoản

Gửi câu trả lời Hủy
 
 

Các câu hỏi mới

NONE
OFF