OPTADS360
ATNETWORK
ADS_ZUNIA
YOMEDIA
Banner-Video
IN_IMAGE

Cho 1,35g Al tác dụng với chứa 7,3 g \(HCl\) thì thu được bao nhiêu gam muối?

  bởi Ha Ku 12/07/2021
ADMICRO/lession_isads=0

Câu trả lời (1)

  • Phương trình hoá học : 

    \(2Al\,\,\,\,\,\,\, + \,\,\,\,\,\,\,\,6HCl\, \to 2AlC{l_3}\,\,\,\,\,\, + \,\,\,\,\,3{H_2} \uparrow \)

     2 mol              6 mol          2 mol      \({n_{Al}} = 0,05mol\) 

    0,05 mol          0,2 mol       x mol      \({n_{HCl}} = 0,2mol\)

    Theo phương trình trên, ta nhận thấy dư HCl, nên tính số mol AlCl3 theo số mol Al:

    \(x = 0,05mol \to {m_{AlC{l_3}}} = 0,05 \times 133,5 = 6,675(g)\)

      bởi Phạm Phú Lộc Nữ 12/07/2021
    Like (0) Báo cáo sai phạm

Nếu bạn hỏi, bạn chỉ thu về một câu trả lời.
Nhưng khi bạn suy nghĩ trả lời, bạn sẽ thu về gấp bội!

Lưu ý: Các trường hợp cố tình spam câu trả lời hoặc bị báo xấu trên 5 lần sẽ bị khóa tài khoản

Gửi câu trả lời Hủy
 
 

Các câu hỏi mới

NONE
OFF