OPTADS360
ATNETWORK
ATNETWORK
YOMEDIA
Banner-Video
IN_IMAGE

Để xác định nồng độ NaOH người ta dùng dung dịch đó chuẩn độ 25 ml dung dịch \(H_2C_2O_4\) 0,05 M (dùng phenolphtalein làm chất chỉ thị) khi chuẩn độ đã dùng hết 46,5 ml dung dịch NaOH?

  bởi Thùy Nguyễn 23/02/2021
ADMICRO/lession_isads=0

Câu trả lời (1)

  • H2C2O4 là axit oxalic.

    H2C2O4 + 2NaOH → Na2C2O4 + 2H2O (1)

    nH2C2O4 = 25/1000.0,05 = 0,00125(mol)

    Theo (1): nNaOH = 0,00125. 2 = 0,0025(mol)

    Nồng độ mol của NaOH là: 0,0025/0,0465 = 0,05376(M)

      bởi My Hien 23/02/2021
    Like (0) Báo cáo sai phạm

Nếu bạn hỏi, bạn chỉ thu về một câu trả lời.
Nhưng khi bạn suy nghĩ trả lời, bạn sẽ thu về gấp bội!

Lưu ý: Các trường hợp cố tình spam câu trả lời hoặc bị báo xấu trên 5 lần sẽ bị khóa tài khoản

Gửi câu trả lời Hủy
 
 

Các câu hỏi mới

NONE
OFF