OPTADS360
ATNETWORK
ATNETWORK
YOMEDIA
Banner-Video
IN_IMAGE

Cho 8 gam Na và Ba (tỉ lệ mol 1 : 1) vào 20 gam dung dịch H2SO4 9,8%. Sau khi kết thúc phản ứng thu được X có tổng nồng độ các chất tan là C%. Giá trị của C gần nhất với giá trị nào?

  bởi Kim Xuyen 16/05/2022
ADMICRO/lession_isads=0

Câu trả lời (1)

  • Ta có nNa = nBa = 0,05 mol

    Và \(n_{H_2SO_4} = 0,02\) mol ⇒ nH+ = 0,04 mol Ba

    ⇒ Xảy ra các phản ứng:

    Ba + H2SO4 → BaSO4 + H2

    Ba + 2H2O → Ba(OH)2 + H2

    Na + H2O → NaOH + \(\frac{1}{2}\)H2

    ⇒ m dd sau = 20 + 8 – 233 × 0,02 – ( 0,05 + 0,025) × 2 = 23,19 g

    \(\Rightarrow \%C_{NaOH }+ \%C_{Ba(OH)_2} = \frac{40\times 0,05 + 171\times 0,03}{23,19} = 30,75\%\)

      bởi Trong Duy 16/05/2022
    Like (0) Báo cáo sai phạm

Nếu bạn hỏi, bạn chỉ thu về một câu trả lời.
Nhưng khi bạn suy nghĩ trả lời, bạn sẽ thu về gấp bội!

Lưu ý: Các trường hợp cố tình spam câu trả lời hoặc bị báo xấu trên 5 lần sẽ bị khóa tài khoản

Gửi câu trả lời Hủy
 
 

Các câu hỏi mới

NONE
OFF