OPTADS360
ATNETWORK
ATNETWORK
YOMEDIA
Banner-Video
IN_IMAGE

Cho 11,2 lít CO2 (đktc) vào x mol KOH, y mol K2CO3; sau khi các phản ứng xảy ra hoàn toàn thu được dung dịch X. Chia X thành hai phần bằng nhau. Phần 1: Cho từ từ vào 200ml dung dịch HCl 2M thu được 7,168 lít CO2 (đktc). Phần 2: Cho tác dụng Ca(OH)2 dư thu được 40 gam kết tủa. Giá trị của x, y lần lượt?

  bởi Nguyễn Thị Thu Huệ 16/05/2022
ADMICRO/lession_isads=0

Câu trả lời (1)

  • \(n_{CO_2} = 0,5\ mol\) sẽ đi vào dung dịch

    Phần 2: Bảo toàn C ta có: 0,5y + 0,25 = nkết tủa = 0,4 mol

    ⇒ y = 0,3 mol

    Phần 1: \(n_{CO_2} = 0,32\ mol\)

    Giả sử có a mol K2CO3 và b mol KHCO3

    ⇒ Cho từ từ vào HCl thì cả 2 đều phản ứng với tỉ lệ K2CO3 : KHCO3 = a : b

    Nếu số mol K2CO3 phản ứng là t

    \(n_{CO_2}= t + \frac{bt}{a} = 0,32\ mol\)

    Và a + b = 0,25 + 0,15 = 0,4 mol

    \(n_{HCl} = 2t + \frac{bt}{a} = 0,4\ mol\)

    ⇒ a = 0,1 mol; b = 0,3 mol

    ⇒ Bảo toàn K ta có: x + 2 × 0,3 = 2(0,3 + 2 × 0,1) ⇒ x = 0,4 mol

      bởi Ha Ku 16/05/2022
    Like (0) Báo cáo sai phạm

Nếu bạn hỏi, bạn chỉ thu về một câu trả lời.
Nhưng khi bạn suy nghĩ trả lời, bạn sẽ thu về gấp bội!

Lưu ý: Các trường hợp cố tình spam câu trả lời hoặc bị báo xấu trên 5 lần sẽ bị khóa tài khoản

Gửi câu trả lời Hủy
 
 

Các câu hỏi mới

NONE
OFF