OPTADS360
ATNETWORK
ADS_ZUNIA
YOMEDIA
Banner-Video
IN_IMAGE

Cho 37,6 gam hỗn hợp gồm CaO, CuO và \(Fe_2O_3\) + 0,6 lít dung dịch HCl 2M, rồi cô cạn dung dịch sau phản ứng thì số gam muối khan thu được là

  bởi Huong Hoa Hồng 24/02/2021
ADMICRO/lession_isads=0

Câu trả lời (1)

  • Bảo toàn điện tích ta có:

    nCl- = 2nO2- (Cùng bằng điện tích cation)

    Mà nCl- = nHCl ⇒ nO = 1/2 nHCl = 0,6 mol

    mkim loại = moxit – mO = 37,6 – 0,6.16 = 28g

    mmuối = mkim loại + mCl- = 28 + 1,2.35,5 = 70,6g

      bởi Hoàng Anh 25/02/2021
    Like (0) Báo cáo sai phạm

Nếu bạn hỏi, bạn chỉ thu về một câu trả lời.
Nhưng khi bạn suy nghĩ trả lời, bạn sẽ thu về gấp bội!

Lưu ý: Các trường hợp cố tình spam câu trả lời hoặc bị báo xấu trên 5 lần sẽ bị khóa tài khoản

Gửi câu trả lời Hủy
 
 

Các câu hỏi mới

NONE
OFF