OPTADS360
ATNETWORK
ADS_ZUNIA
YOMEDIA
Banner-Video
IN_IMAGE
  • Câu hỏi:

    Nhúng thanh sắt dư vào 200 ml dung dịch chứa HCl 0,2M và mol H2SO4 0,1M đến khi phản ứng hoàn toàn thu được V lít khí. Giá trị của V là

    • A. 
      0,448.
    • B. 
      1,344.
    • C. 
      0,896.
    • D. 
      1,792.

    Lời giải tham khảo:

    Đáp án đúng: C

    nHCl=0,2.0,2=0,4mol;nH2SO4=0,2.0,1=0,02mol

    Fe    +  2HCl  →  FeCl + H2

    0,02 ← 0,04        →          0,02

    Fe    +   H2SO4 → FeSO4 + H2

    0,02 ← 0,02        →           0,02

    → nH2=0,02+0,02=0,04→VH2=0,04.22,4=0,896 lít

    Đáp án cần chọn là: C

    Hãy trả lời câu hỏi trước khi xem đáp án và lời giải

Câu hỏi này thuộc đề thi trắc nghiệm dưới đây, bấm vào Bắt đầu thi để làm toàn bài

ADMICRO/

 

CÂU HỎI KHÁC

NONE
OFF