OPTADS360
ATNETWORK
ADS_ZUNIA
YOMEDIA
Banner-Video
IN_IMAGE
  • Câu hỏi:

    Người ta đưa một con lắc đơn từ mặt đất lên một nơi có độ cao 5 km. Hỏi độ dài của nó phải thay đổi như thế nào để chu kì dao động không thay đổi (km)?

    • A. 
      \(l' = 0,998l.\)
    • B. 
      \(l' = 0,977l.\)
    • C. 
      \(l' = 0,798l.\)
    • D. 
      \(l' = 0,668l.\)

    Lời giải tham khảo:

    Đáp án đúng: A

    Đưa một con lắc đơn từ mặt đất lên độ cao 5km Ta có tỷ lệ tương ứng là:  \(\frac{{{T_1}}}{{{T_2}}} = \sqrt {\frac{{{l_1}}}{{{l_2}}}.\frac{{{g_2}}}{{{g_1}}}} = \sqrt {\frac{{{l_1}}}{{{l_2}}}} .\frac{R}{{R + h}}.\)

    Do đó nên ta có:  \(l' = 0,998l.\)

    Hãy trả lời câu hỏi trước khi xem đáp án và lời giải

Câu hỏi này thuộc đề thi trắc nghiệm dưới đây, bấm vào Bắt đầu thi để làm toàn bài

ADMICRO/

 

CÂU HỎI KHÁC

NONE
OFF