OPTADS360
ATNETWORK
ADS_ZUNIA
YOMEDIA
Banner-Video
IN_IMAGE
  • Câu hỏi:

    Một mạch điện AB gồm tụ điện có điện dung C mắc nối tiếp với cuộn cảm thuần có độ tự cảm L.  Đặt vào hai đầu đoạn mạch điện áp  xoay chiều có tần số \(\omega =\frac{2}{\sqrt{LC}}\). Khi điện áp tức thời giữa hai đầu cuộn cảm bằng 40 V thì điện áp tức thời giữa hai đầu đoạn mạch AB bằng  

    • A. 
      –120 V.      
    • B. 
      30 V.          
    • C. 
      40 V.               
    • D. 
      50 V.

    Lời giải tham khảo:

    Đáp án đúng: B

    + Với \(\omega =\frac{2}{\sqrt{LC}}\)→ \({{\omega }^{2}}=\frac{4}{LC}\)→ \(\frac{{{Z}_{L}}}{{{Z}_{C}}}=4\).

    Điện áp ở hai đầu cuộn cảm luôn ngược pha với điện áp hai đầu tụ điện → \(\frac{{{u}_{L}}}{{{u}_{C}}}=-\frac{{{Z}_{L}}}{{{Z}_{C}}}=-4\).

    → Điện áp hai đầu đoạn mạch \(u={{u}_{L}}+{{u}_{C}}={{u}_{L}}-\frac{{{u}_{L}}}{4}=40-\frac{40}{4}=30\)V → Đáp án B

    Hãy trả lời câu hỏi trước khi xem đáp án và lời giải

Câu hỏi này thuộc đề thi trắc nghiệm dưới đây, bấm vào Bắt đầu thi để làm toàn bài

ADMICRO/

 

CÂU HỎI KHÁC

NONE
OFF