OPTADS360
ATNETWORK
ADS_ZUNIA
YOMEDIA
Banner-Video
IN_IMAGE
  • Câu hỏi:

    Hạt proton có năng lượng toàn phần lớn gấp 3 lần năng lượng nghỉ của nó. Tốc độ của hạt proton này là

    • A. 
      \({{2.10}^{8}}m\text{/s}\)         
    • B. 
      \(\sqrt{3}{{.10}^{8}}m\text{/s}\)     
    • C. 
      \(2\sqrt{2}{{.10}^{8}}m\text{/s}\)        
    • D. 
      \(\sqrt{6}{{.10}^{8}}m\text{/s}\)

    Lời giải tham khảo:

    Đáp án đúng: C

    Đáp án C

    Năng lượng của hạt proton theo thuyết tương đối:

    \(E=m{{c}^{2}}=3{{m}_{0}}{{c}^{2}}\leftrightarrow \frac{{{m}_{0}}}{\sqrt{1-\frac{{{v}^{2}}}{{{c}^{2}}}}}{{c}^{2}}=3{{m}_{0}}{{c}^{2}}\to v=2\sqrt{2}{{.10}^{8}}(\text{m/s})\).

    Hãy trả lời câu hỏi trước khi xem đáp án và lời giải

Câu hỏi này thuộc đề thi trắc nghiệm dưới đây, bấm vào Bắt đầu thi để làm toàn bài

ADMICRO/

 

CÂU HỎI KHÁC

NONE
OFF