OPTADS360
ATNETWORK
ADS_ZUNIA
YOMEDIA
Banner-Video
IN_IMAGE
  • Câu hỏi:

    Đun nóng 100 gam dung dịch saccarozơ 3,42% (xúc tác axit vô cơ loãng) một thời gian thu được dung dịch X. Trung hòa dung dịch X bằng một lượng NaOH (vừa đủ) thu được dung dịch Y. Cho dung  dịch Y tác dụng với dung dịch AgNO3/NH3 (dư) đun nóng, thu được 2,592 gam Ag. Hiệu suất của phản ứng thủy phân saccarozơ là

    • A. 
      60%.
    • B. 
      90%.
    • C. 
      80%.
    • D. 
      50%.

    Lời giải tham khảo:

    Đáp án đúng: A

    Saccarozơ → (Glucozơ + Fructozơ) → 4Ag

    nAg = 0,024 → nSaccarozơ phản ứng = 0,006

    nSaccarozơ ban đầu = 100.3,42%/342 = 0,01

    → H = 0,006/0,01 = 60%

    Hãy trả lời câu hỏi trước khi xem đáp án và lời giải

Câu hỏi này thuộc đề thi trắc nghiệm dưới đây, bấm vào Bắt đầu thi để làm toàn bài

ADMICRO/

 

CÂU HỎI KHÁC

NONE
OFF