OPTADS360
ATNETWORK
ADS_ZUNIA
YOMEDIA
Banner-Video
IN_IMAGE
  • Câu hỏi:

    Chất hữu cơ X mạch hở có dạng H2N-R-COOR' (R, R' là các gốc hidrocacbon), thành phần % về khối lượng của N trong X là 15,73%. Cho m gam X phản ứng hoàn toàn với dung dịch NaOH, toàn bộ lượng ancol sinh ra cho tác dụng hết với CuO (đun nóng) thu được anđehit Y (acnol chỉ bị oxi hóa thành anđehit). Cho toàn bộ Y tác dụng với một lượng dư dung dịch AgNO3 trong NH3 thu được 12,96 gam Ag kết tủa. Giá trị của m là

    • A. 
      2,67. 
    • B. 
      4,45. 
    • C. 
      5,34.    
    • D. 
      3,56. 

    Lời giải tham khảo:

    Đáp án đúng: A

    nAg = 12,96 : 108 = 0,12 mol

    Do N chiếm 15,73% về khối lượng nên suy ra: MX = 14.100/15,73 = 89 đvC

    => MX = 16 + R + 44 + R' = 89 => R + R' = 29 có nghiệm R = 14 (-CH2-) và R' = 15 (-CH3) thỏa mãn

    => X: H2N-CH2-COOCH3

    Sơ đồ phản ứng:

    \({H_2}N - C{H_2} - COOC{H_3}\buildrel { + NaOH} \over
    \longrightarrow C{H_3}OH\buildrel { + CuO,{t^o}} \over
    \longrightarrow HCHO\buildrel { + AgN{O_3}} \over
    \longrightarrow 4Ag\)

    => nX = nAg : 4 = 0,12 : 4 = 0,03 mol

    => m = 0,03.89 = 2,67 gam

    Đáp án A

    Hãy trả lời câu hỏi trước khi xem đáp án và lời giải

Câu hỏi này thuộc đề thi trắc nghiệm dưới đây, bấm vào Bắt đầu thi để làm toàn bài

ADMICRO/

 

CÂU HỎI KHÁC

NONE
OFF