OPTADS360
ATNETWORK
ADS_ZUNIA
YOMEDIA
Banner-Video
IN_IMAGE

Bài tập 2.7 trang 6 SBT Vật lý 8

Bài tập 2.7 trang 6 SBT Vật lý 8

Bánh xe của một ôtô du lịch có bán kính 25cm. Nếu chạy xe với vận tốc 54km/h và lấy π ≈ 3,14 thì số vòng quay của mỗi bánh xe trong 1 giờ là:

A. 3439,5

B. 1719,7

C. 34395

D. 17197 

ADMICRO/lession_isads=0

Hướng dẫn giải chi tiết

Chọn C

r = 25cm => d = 50cm = 0,5m

Quãng đường mà bánh xe đi được trong 1 giờ:

s = v.t = 54.1 = 54 km = 54000m

Chu vi một vòng quay: 3,14 . 0,5 = 1,57m.

Số vòng quay:

\(\frac{{54000}}{{1,57}} = 34395v\)

-- Mod Vật Lý 8 HỌC247

Nếu bạn thấy hướng dẫn giải Bài tập 2.7 trang 6 SBT Vật lý 8 HAY thì click chia sẻ 
 
 

Bài tập SGK khác

  • Vũ Hải Yến

    trên đoạn đường aB dài 71,5 km có một chiếc xe chạy từ A đến B cứ sau 20 phút chuyển động thẳng đều xe này dừng lại nghĩ 5 phút trong khoang thời gian 20 phút đầu xe chuyển động với vận tốc V1=10km/h và trong các khoảng thời gian 20 phút tiếp theo có tốc độ lần lượt là 2V1, 3V1,... xuất phát cùng lúc với xe thứ nhất là một e khác chuyển động thẳng đều từ B đến A có tốc độ V2=30km/h tìm thời điểm và vị trí gặp nhau của hai xe

    Theo dõi (0) 1 Trả lời
  • Tuấn Huy

    Một học sinh đi xe đạp từ trường về nhà 3km hết 20p. Vận tốc trong nửa đoạn đường đầu lớn gấp 2 lần vận tốc trong nửa đoạn đường sau. Tính vận tốc mỗi đoạn đường .

    #M.n biết giúp em với ạ! Em cảm ơn!

    Theo dõi (0) 1 Trả lời
  • VIDEO
    YOMEDIA
    Trắc nghiệm hay với App HOC247
    YOMEDIA
    hi hi

    An đi từ Sông Cầu đến Tuy Hòa là 47km. Lúc 7h An đi từ Sông Cầu đến Tuy Hòa với vận tốc 5m/s. Lúc 7h15' Bình xuất phát từ Tuy Hòa về Sông Cầu với vận tốc là 16km/h
    a) Bạn nào đi nhanh hơn ? Vì sao ?

    b) 2 bạn gặp nhau lúc mấy giờ ? Điểm gặp nhau cách Tuy Hòa bao xa ?

    c) Lúc 9h 2 bạn cách nhau bao xa ?

    Theo dõi (0) 1 Trả lời
  • Nguyễn Trọng Nhân

    Co nhung cach nao de so sanh ai di nhanh hon ai

    Theo dõi (0) 1 Trả lời
  • ADMICRO
    Đan Nguyên

    Một ôtô chuyển động đều từ A đến B dài 15km trong 20min. Đến B, ôtô dừng lại nghỉ 10 phút rồi tiếp tục chuyển động theo chiều cũ từ B đến C với tốc độ 10m/s trong 30 min

    a. Tính độ dài quãng đường BC

    b. So sánh vận tốc trên quãng đường AB và quãng đường BC.

    c. Tính vận tốc độ trung bình trên cả quãng đường AC.

    Theo dõi (0) 1 Trả lời
  • ngọc trang

    Giúp mình với

    Bài 1: 1 ô tô khởi hành từ Hà nội lúc 8h, đến Hải phòng lúc 10h. Cho biết quảng đường từ Hà nội đến Hải phòng dài 108km. Tính tóc độ của ô tô ra km/h, m/s

    Bài 2:

    Một người di xa đạp trên 1 đoạn đường dài 1,2km ht 6phút. Sau đó người đó ii tiếp 1 đoạn đường 0,6km troq 4 phút rồi dừng lại. Tính vận tốc trunq bình của người đó ứng với từng đoạn đường và cả đoạn đường?

    Bài 3:

    Một bánh xe xích có trọng lượng 45000N diện tích tiếp xúc của các bản xích xe lên mặt đất là 1,25m khối

    a. Tính áp suất của xe tác dụng lên mặt đất

    b. Hãy so sánh ap suất của xe lên mặt đất với áp suất của 1 người nặng 65kg có diện tích tiếp xúc 2 bàn chân lên mặt đất là 180m khối. Lấy hệ số tỷ lệ giữa trọng lượng và khối lượng là 10

    Giúp mk với

    Theo dõi (0) 1 Trả lời
  • Lan Ha

    C1 một hs đi xe đạp từ nhà đến trường trong 15' đi đc 2,7km . Tính vận tốc của em hs đó ra m/s và km/h

    C2 một ô tô đi từ hà nội-hải phòng hết 2h biết quãng đường hà nội-hải phòng là 108km.Tính vận tốc chuyển động của ô tô ra m/s và km/h

    C6 một quả năng 2kg nằm trên bàn. Có những lực nào tác dụng lên quả năng .biễu diễn của lực đó theo tỉ xích tuỳ chọn

    C3 một miếng kim loại đặt đc treo vào lực kế trông ko khí lực kế chỉ 3,12N (1,62N) và khi nhúng ngập miếng kim loại trong nước thì lực kế chỉ 2,72N (1,02N). Vì sao có sự khác biệt này?tính độ lớn lực đẩy acsimet tác dụng lên miếng 1 loại

    Theo dõi (0) 1 Trả lời
  • con cai

    1 người đi xe máy trên đoạn đường MN.Trong 1/2 quãng đường đầu đi với V1=20km/h.Trên đoạn đường còn lại thì 1/2 thời gian đầu đi với V2=15km/h và sau đó đi với V3=25km/h biết tổng thời gian đi từ M->N là 3h.Tính quãng đường MN

    Theo dõi (0) 1 Trả lời
  • Hoàng My

    cùng 1 lúc có hai xe từ hai điểm A và B cách nhau 20 km chuyển động cùng chiều theo hướng từ A đến B, xe 1 khởi hành với vận tốc 30 km/h. xe 2 khởi hành với vận tốc 40 km/h.

    a) tính khoảng cách giữa hai xe sau 1 h kể từ khi xuất phát

    b) sau khi đi đc 1,5 h thì xe 1 đột ngột tăng tốc lên đến 50 km/h. hãy xác định thời gian và địa điểm hai xe gặp nhau

    Theo dõi (0) 1 Trả lời
  • Kim Ngan

    Nhà Lan cách trường 3km. Lan đi học lúc 6g30phut thì đến trường đúng giờ vào lớp(6g45phut).

    a)Tính vận tốc của Lan.

    b)Nếu đoạn đường đầu, Lan đi với vận tốc 10km/h thì nửa đoạn đường còn lại Lan phải đi với vận tốc là bao nhiêu để kịp giờ vào lớp?

    Theo dõi (0) 1 Trả lời
  • Anh Nguyễn

    Một chiếc ca nô khi xuôi dòng đi từ A đến B, rồi từ B đến A mất 2h 30 phút. Tính khoảng cách giữa 2 bến sông A và B, biết vận tốc ca nô khi xuôi dòng là 18 km/h, còn khi ngược dòng là 12 km/h

    Theo dõi (0) 1 Trả lời
  • het roi

    Một chiếc xe khởi hành từ A lúc 8 giờ 15 phút để đi tới B. Quãng đường AB dài 100 km. Xe cứ chạy 15 phút thì dừng lại 5 phút. Trong 15 phút đầu xe chạy với tốc độ không đổi v1 = 10 km/h, cách 15 phút tiếp theo xe chạy với tốc độ lần lượt 2v1, 3v1, 4v1, 5v1 …, nv1.

    a) Tính tốc độ trung bình của xe trên quãng đường AB.

    b) Xe tới B lúc mấy giờ ?

    ĐS: 36 km/h; 11 h 1 min 40 s

    Theo dõi (0) 1 Trả lời
  • Lê Nhi

    Một xe máy chạy xuông một cái dốc dài 3km hết 5 phút,xe lại tiếp tục chạy theo một quãng đường nằm ngang dài 8km hết 15 phút.Tính vận tốc trung bình (ra km/h;m/s)

    A,Trên mỗi quãng đường ?

    B,Trên cả quãng đường ?

    Theo dõi (0) 1 Trả lời
  • hi hi

    Một ca nô xuất phát tuwg bến M về bến N mất 2,5 h. Biết rằng V của ca nô đối với dòng nước là 15km/h, vận tốc của dòng nước đối với bờ là 5km/h ( có tóm tắt)

    a ) Tính thời gian ca nô ngược dòng từ N về M

    b ) Nếu từ M ca nô tắt máy và thả trôi theo dòng nước thì sau bao lâu ca nô có thể đến N ?

    Mình cần gấp 1 h cần rồi giúp mình với !!!

    Theo dõi (0) 1 Trả lời
  • Hương Lan

    Một ca nô đi ngang sông, xuất phát từ A hướng thẳng tới B theo phương vuông góc với bờ sông. Do dòng nước chảy sau một thời gian t = 100 giây, ca nô đến vị trí C ở bờ bên kia và cách B một đoạn BC=300 m.

    a) Tính vận tốc của dòng nước so với bờ sông.

    b) Biết AB=400 m. Tính vận tốc của ca nô so với bờ sông.

    ĐS: 3 m/s

    Theo dõi (0) 1 Trả lời
  • thu phương

    Đoạn đường AB dài 72 km. Xe chuyển động từ A đến B với tốc độ 36 km/h. Khi đến B, xe lập tức chuyển động về A mất 75 phút.

    a) Tính thời gian đi từ A đến B

    b) Tính tốc độ trung bình của xe trên đoạn đường từ B về A

    c) Tính tốc độ trung bình của xe trên cả quãng đường đi và về

    Theo dõi (0) 1 Trả lời
  • Lan Anh

    Bạn A đi học bằng xe đạp từ nhà đến trường với vận tốc 3km/h thì đến lớp đúng giờ. Nếu bạn đó tăng vận tốc lên thêm 3km/h nữa thì đến sớm hơn giờ vào lớp 30 phút. Hãy tính quãng đường từ nhà bạn đó đến trường

    Theo dõi (0) 1 Trả lời
  • Lan Anh

    Các bạn giúp mình giải bài toán cùng với tóm tắt này nhé.

    Một học sinh đi từ nhà tới trường với tốc độ là 12 km/h trong thời gian để đi là 15min

    a. 12km/h cho ta biết điều gì ?

    b. Quãng đường từ nhà tới trường dài bao nhiêu ?

    c. Nếu học sinh bắt đầu đi học lúc 6h45p, trên đường xe hư và phải sửa xe. Để học sinh đến trường lúc 6h55p phải đi với tốc độ là bao nhiêu ?

    Tóm tắt

    v = 12km/h

    t = 15p

    ________________

    a) 12km/h ? cho ta biết gì

    b) s = ? km

    c) v2 = ? km/h

    Chúc các bạn giải bài toán thành công.

    Theo dõi (0) 1 Trả lời
NONE
OFF