OPTADS360
ATNETWORK
ADS_ZUNIA
YOMEDIA
Banner-Video
IN_IMAGE

Bài tập 14.7 trang 40 SBT Vật lý 8

Bài tập 14.7 trang 40 SBT Vật lý 8

Người ta dùng một mặt phẳng nghiêng để kéo một vật có khối lượng 50kg lên cao 2m.

a) Nếu không có ma sát thì lực kéo là 125N. Tính chiều dài của mặt phẳng nghiêng.

b) Thực tế có ma sát và lực kéo vật là 150N. Tính hiệu suất của mặt phẳng nghiêng.

Chú ý: Hiệu suất của mặt phẳng nghiêng là:

\(H = \frac{{{A_1}}}{A}.100{\rm{\% }} = \frac{{Ph}}{{Fl}}.100{\rm{\% }}\)

Trong đó:

P là trọng lượng của vật

h là độ cao

F là lực kéo vật theo phương mặt phẳng nghiêng

l là chiều dài mặt phẳng nghiêng.

ADMICRO/lession_isads=0

Hướng dẫn giải chi tiết

a) Công của lực kéo trên mặt phẳng nghiêng:

A= F1

Công của lực kéo trực tiếp vật theo phương thẳng đứng:

A2 = p.h = 500.2 = 1 000J

Theo định luật về công: A1 = A2 ⇒ Fl = A2

\(\Rightarrow l = \frac{{{A_2}}}{F} = \frac{{1000}}{{125}} = 8m\)

b)

Công có ích: A1 = p.h = 500.2 = 1000J

Công toàn phần: A = f.l = 150.8 = 12000J

\(\begin{array}{l} H = \frac{{P.h}}{{Fl}}.100{\rm{\% }}\\ = \frac{{500.2}}{{150.8}}.100{\rm{\% }} \approx 83{\rm{\% }} \end{array}\)

-- Mod Vật Lý 8 HỌC247

Nếu bạn thấy hướng dẫn giải Bài tập 14.7 trang 40 SBT Vật lý 8 HAY thì click chia sẻ 
 
 

Bài tập SGK khác

  • Mai Đào

    Bài 1: Dùng mặt phẳng nghiêng đẩy 1 bao xi măng m=50kg lên trên sàn xe ô tô cách mặt đất 1.5m.

    a) Tính chiểu dài mặt phẳng nghiêng.

    b) Bỏ qua ma sát, người đó phải dùng lực đẩy 250N. Thực tế, không thể bỏ qua ma sát được nên hiệu suất mặt phẳng nghiêng là 75%. Tính lực ma sát.

    Theo dõi (0) 1 Trả lời
  • Nguyễn Hoài Thương

    Người ta dùng một ròng rọc động dẻ kéo từ từ một vật nặng có khối lượng 200g lên cao theo phương thẳng đứng. Cho rằng ròng rọc, dây kéo là nhẹ và ma sát cản chuyển động rất nhỏ, khi này ròng rọc động giúp ta được lợi 2 lần về lực

    a) Khi người kéo đầu dây lên cao thêm 0,4m, lực kéo do người tạo ra, công do người thực hiện và quãng đường đi lên của vật nặng là bao nhiêu

    ? b) Để vật lên cao thêm 0,4m thì phải kéo đầu dây lên bao nhiêu m?

    Theo dõi (0) 1 Trả lời
  • VIDEO
    YOMEDIA
    Trắc nghiệm hay với App HOC247
    YOMEDIA
    Lê Chí Thiện

    Dùng hệ thống gồm 1 ròng rọc động và 1 ròng rọc cố định giúp ta lợi mấy lần về lực???

    Theo dõi (0) 1 Trả lời
  • Nguyễn Hạ Lan

    Người ta kéo nước từ giếng lên bằng 1 thùng có dung tích 10L .Tính hiệu suất của việc kéo nước biết thùng rỗng có khối lượng 500g, nước có khối lượng riêng 1000kg/m3

    Theo dõi (0) 1 Trả lời
  • ADMICRO
    Nguyễn Xuân Ngạn

    Để đưa 1 vật có trọng lượng P = 360N lên cao theo phương thẳng đứng = ròng rọc động , người công nhân phải kéo đầu dây đi 1 đoạn là 10m .
    a) Bỏ qua ma sát . Tính lực kéo và độ cao mà vật đã được đưa lên . Tính công lực kéo của người nông dân
    b) Trong thực tế , do có ma sát nên người công nhân đã phải sử dụng lực kéo 200N . Tính công lực kéo của người nông dân .

    Theo dõi (0) 1 Trả lời
  • Spider man

    nêu công thức tính công

    Theo dõi (0) 1 Trả lời
  • Nguyễn Trà Long

    Để đưa 1 vật có klg 150kg trượt đều trên mặt phẳng nghiêng có chiều dài 3m và chiều cao 1,2 m. Người ta dùng lực kéo 600N.

    a,Tính lực ma sát giữa vật và mặt phẳng nghiêng

    b, Tính hiệu suất mặt phẳng nghiêng

    (Vẽ hình ,phân tích lực tác dụng vào vật)

    Theo dõi (0) 1 Trả lời
  • Choco Choco

    bai1 :người ta kể một tấm ván để kéo một cái hòm có khối lượng 60kg lên một xe tải .Sàn xe tải cao 0,8m ,tấm ván dài 2,5m,lực kéo bằng 300N. Tính lực ma sát giữa đáy hòm và mặt vấn.Tính hiệu suất của mặt phẳng nghiêng

    Theo dõi (0) 1 Trả lời
  • Kim Ngan

    Một học sinh đi đều lên tầng 3 cao 12m, tổng cộng các cầu thang dài 30m. Tính công do em học sinh đó sinh ra. Biết rằng học sinh đó nặng 48kg và lực cản trong quá trình chuyển động là 25N

    Theo dõi (0) 1 Trả lời
  • Mai Vàng

    Dùng một palăng để đưa một vật nặng 200N lên cao 20cm, người ta phải dùng một lực F kéo dây đi một đoạn 1,6m. Tính lực kéo dây và công đã sinh ra. Giả sử ma sát ở các ròng rọc là không đáng kể.

    Giải chi tiết giúp mình nhé, cảm ơn!

    Theo dõi (0) 1 Trả lời
  • Thuy Kim

    Một người dùng mặt mặt phẳng nghiêng để đưa một kiện hàng nặng 150kg lên độ cao 2,5m, do lực ma sát xuất hiện trong quá trình kéo nên hiệu suất của mặt phẳng nghiêng chỉ đạt 80%. Tìm

    a) công toàn phần mà người đó đã thực hiện?

    b) độ lớn của lực ma sát?

    Biết chiều dài của mặt phẳng nghiêng là l=6m.

    Theo dõi (0) 1 Trả lời
  • Nguyễn Hạ Lan

    bài tập 1)người ta lần đều thùng hàng có khối lượng 30 kg theo tấm ván nghiêng dài 5m lên sàn xe ôtô cao 1,5m.Lực cản do ma sát trên đường lăn là 10N

    a)tính công thực hiện và lực tác dụng của người đó?

    b)tính hiệu suất của mpn?

    bài tập 2)hệ bên thanh AB có khối lượng không đáng kể và ở trạng thái cân bằng.hơi vật m1 có khối lượng bao nhiêu?biết khối lượng của vật m2 là 9kg

    Theo dõi (0) 1 Trả lời
NONE
OFF