OPTADS360
ATNETWORK
ADS_ZUNIA
YOMEDIA
Banner-Video
IN_IMAGE

Đặt điện áp xoay chiều lên hai đầu mạch điện như trong hình.

Đồ thị biểu diễn sự phụ thuộc của điện áp giữa hai đầu đoạn mạch AN (1) và điện áp giữa hai đầu đoạn mạch MB (2) vào thời gian được cho trên hình vẽ. Số chỉ của vôn kế nhiệt là

   A. 150 V.                          B. 200 V.

   C. 240 V.                          D. 300 V.

  bởi Bảo Lộc 03/03/2021
ADMICRO/lession_isads=0

Câu trả lời (1)

  • Đáp án C

    Dựa vào mối liên hệ giữa giá trị 0,5 ms và đỉnh đồ thị hình sin, ta có

    \(\frac{T}{4} = 0,5ms \to T = 2ms \to \omega  = \frac{{2\pi }}{T} = 1000\pi \left( {rad/s} \right)\) 

    Biên độ điện áp trên đoạn AN và MB lần lượt là  

    \({U_{0AN}} = 400\sqrt 2 V;{U_{0MB}} = 300\sqrt 2 V\)

    Pha ban đầu của điện áp trên đoạn AN và MB lần lượt là 0 và –π/2.

    Từ đó ta có phương trình điện áp trên đoạn AN và MB là:

    \({u_{AN}} = 400\sqrt 2 cos\left( {1000\pi t} \right)V;{u_{MB}} = 300\sqrt 2 cos\left( {1000\pi t - \frac{\pi }{2}} \right)V\)

    Do uAN, uMB vuông pha nhau, ta dựng được giản đồ vecto như hình vẽ, từ đó ta có

    \(\frac{1}{{U_R^2}} = \frac{1}{{U_{AN}^2}} + \frac{1}{{U_{MB}^2}} = \frac{1}{{{{300}^2}}} + \frac{1}{{{{400}^2}}} \to {U_R} = 240V\).

    Vậy vôn kế nhiệt chỉ 240 V, đúng bằng điện áp hiệu dụng trên điện trở R.

      bởi thuy tien 03/03/2021
    Like (0) Báo cáo sai phạm

Nếu bạn hỏi, bạn chỉ thu về một câu trả lời.
Nhưng khi bạn suy nghĩ trả lời, bạn sẽ thu về gấp bội!

Lưu ý: Các trường hợp cố tình spam câu trả lời hoặc bị báo xấu trên 5 lần sẽ bị khóa tài khoản

Gửi câu trả lời Hủy
 
 

Các câu hỏi mới

NONE
OFF