OPTADS360
ATNETWORK
ADS_ZUNIA
YOMEDIA
Banner-Video
IN_IMAGE

Cho đoạn mạch AB gồm hai đoạn mạch: AM mắc nối tiếp MB.

Đoạn mạch AM gồm cuộn dây thuần cảm nối tiếp với tụ điện theo thứ tự đó, đoạn mạch MB chỉ có điện trở thuần R. Điện áp đặt vào AB có biểu thức \(u = 80\sqrt 2 \cos 100\pi t\,V\) hệ số công suất của đoạn mạch AB là√2/2. Khi điện áp tức thời giữa hai điểm A và M là 48 V thì điện áp tức thời giữa hai điểm M và B có độ lớn là

A. 64 V. 

 B. 102,5 V.  

C. 48 V.   

D. 56 V.

  bởi Cam Ngan 04/03/2021
ADMICRO/lession_isads=0

Câu trả lời (1)

  • Đáp án A

    + Hệ số công suất của đoạn mạch AB là 

    \(\begin{array}{l}
    \cos \varphi  = \frac{{{U_R}}}{{\sqrt {U_R^2 + {{\left( {{U_L} - {U_C}} \right)}^2}} }} = \frac{{\sqrt 2 }}{2} \to {U_R} = {U_{AM}}\\
     \to {U_{0R}} = {U_{0AM}} = {U_{0MB}} = 80V
    \end{array}\) 

    + Điện áp tức thời giữa hai điểm AM và MB vuông pha nhau 

    \(\begin{array}{l}
     \to {\left( {\frac{{{u_{AM}}}}{{{U_{0AM}}}}} \right)^2} + {\left( {\frac{{{u_{BM}}}}{{{U_{0BM}}}}} \right)^2} = 1\\
    u_{MB}^2 = \sqrt {U_{0AM}^2 - u_{AM}^2}  = \sqrt {{{80}^2} - {{48}^2}}  = 64
    \end{array}\)

      bởi Nguyễn Trung Thành 04/03/2021
    Like (0) Báo cáo sai phạm

Nếu bạn hỏi, bạn chỉ thu về một câu trả lời.
Nhưng khi bạn suy nghĩ trả lời, bạn sẽ thu về gấp bội!

Lưu ý: Các trường hợp cố tình spam câu trả lời hoặc bị báo xấu trên 5 lần sẽ bị khóa tài khoản

Gửi câu trả lời Hủy
 
 

Các câu hỏi mới

NONE
OFF