OPTADS360
ATNETWORK
ADS_ZUNIA
YOMEDIA
Banner-Video
IN_IMAGE

Tính thể tích O2 đã dùng ở điều kiện tiêu chuẩn

Đốt cháy hoàn toàn 15,6g hỗn hợp Xgồm Magie và Nhôm trong khí O2 ta thu được 28,4g hỗn hợp Oxit

a. Tính phần trăm khối lượng mỗi kim loại trong hỗn hợp X?

b. Tính thể tích O2 đã dùng ở điều kiện tiêu chuẩn?

  bởi Phong Vu 16/07/2019
ADMICRO/lession_isads=0

Câu trả lời (1)

  • Gọi x, y lần lượt là số mol của Mg, Al

    \(Mg+\dfrac{1}{2}O_2\underrightarrow{t^o}MgO\) (1)

    x ----> 0,1---------> x

    \(2Al+\dfrac{3}{2}O_2\underrightarrow{t^o}Al_2O_3\) (2)

    y -----> 0,3-----> 0,5y

    (1)(2) \(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}24x+27y=15,6\\40x+0,5y.102=28,4\end{matrix}\right.\)\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}x=0,2\\y=0,4\end{matrix}\right.\)

    \(\%Mg=\dfrac{0,2.24.100}{15,6}=30,77\%\)

    => \(\%Al=100-30,77=69,23\%\)

    \(V_{O_2}=\left(0,1+0,3\right).22,4=8,96\left(l\right)\)

      bởi Phong nguyen Nguyen 16/07/2019
    Like (0) Báo cáo sai phạm

Nếu bạn hỏi, bạn chỉ thu về một câu trả lời.
Nhưng khi bạn suy nghĩ trả lời, bạn sẽ thu về gấp bội!

Lưu ý: Các trường hợp cố tình spam câu trả lời hoặc bị báo xấu trên 5 lần sẽ bị khóa tài khoản

Gửi câu trả lời Hủy
 
 

Các câu hỏi mới

NONE
OFF