OPTADS360
ATNETWORK
ADS_ZUNIA
YOMEDIA
Banner-Video
IN_IMAGE

Tính thể tích H2

a. Cho 6 gam Mg tác dụng với dung dịch \(H_2SO_4\) dư. Hãy cho biết thể tích \(H_2\) sinh ra ở đktc. Biết hiệu suất phản ứng bằng 80%.

b. Nếu dùng thể tích \(H_2\) ở trên để khử 32 gam \(Fe_2O_3\) thì thu được bao nhiêu gam Fe.

  bởi Nguyễn Vân 23/07/2019
ADMICRO/lession_isads=0

Câu trả lời (1)

  • \(a) PTHH:\)

    \(Mg+H_2SO_4--->MgSO+_4+H_2\)

    \(nMg= \dfrac{6}{24}=0,25(mol)\)

    Theo PTHH: \(nH_2 (lí thuyết)= 0,25 (mol)\)

    \(H=80\%\)

    \(=> nH_2 (thực tế) = \dfrac{0,25.80}{100}=0,2 (mol)\)

    \(=> VH_2 (đktc)=nH_2.22,4= 0,2.22,4=4,48 (l)\)

    \(b)\)

    \(3H_2+Fe_2O_3-t^o-> 2Fe+3H_2O\)

    \(nFe_2O_3=\dfrac{32}{160}=0,2 (mol)\)

    So sánh: \(\dfrac{nH_2}{3} <\dfrac{nFe_2O_3}{1}\)

    => Fe2O3 dư sau phản ứng, chon nH2 để tính

    Theo PTHH: \(nFe=\dfrac{2}{3}nH_2 = \dfrac{2}{3}.0,2=\)\(\dfrac{2}{15}\) (mol)

    \(=> mFe=\dfrac{2}{15}.56=7,47 (g)\)

      bởi Nguyễn Thị Kim Cương 23/07/2019
    Like (0) Báo cáo sai phạm

Nếu bạn hỏi, bạn chỉ thu về một câu trả lời.
Nhưng khi bạn suy nghĩ trả lời, bạn sẽ thu về gấp bội!

Lưu ý: Các trường hợp cố tình spam câu trả lời hoặc bị báo xấu trên 5 lần sẽ bị khóa tài khoản

Gửi câu trả lời Hủy
 
 

Các câu hỏi mới

NONE
OFF