OPTADS360
ATNETWORK
ADS_ZUNIA
YOMEDIA
Banner-Video
IN_IMAGE

Tính khối lượng sản phẩm thu được

Người ta dùng H2 dư để khử m (g) Fe2O3 thu được a(g) Fe. Cho lượng Fe này tác dụng với dd H2SO4l dư thì thu được 4,2l khí H2 (đktc). Tính khối lượng sản phảm thu được

  bởi minh vương 23/07/2019
ADMICRO/lession_isads=0

Câu trả lời (1)

  • Ta có:

    PT1: Fe2O3 + 3H2 -t0-> 2Fe + 3H2O

    PT2: Fe + H2SO4 -> FeSO4 +H2

    Theo đề ,ta có:

    nH2=V/22,4=4,2/22,4=0,1875(mol)

    Theo PT2:

    nH2=nFe=nFeSO4=0,1875

    => mFe=n.M=0,1875.56=10,5(g)

    mFeSO4=n.M=0,1875.152=28,5(g)

    Theo PT1: nFe2SO3=nFe /2 =0,1875/2=0,09375(mol)

    => mFe2O3=n.M=0,09375.160=15(g)

    Có gì sai ,bạn thông báo mình nhé

      bởi trần bảo chi chi 23/07/2019
    Like (0) Báo cáo sai phạm

Nếu bạn hỏi, bạn chỉ thu về một câu trả lời.
Nhưng khi bạn suy nghĩ trả lời, bạn sẽ thu về gấp bội!

Lưu ý: Các trường hợp cố tình spam câu trả lời hoặc bị báo xấu trên 5 lần sẽ bị khóa tài khoản

Gửi câu trả lời Hủy
 
 

Các câu hỏi mới

NONE
OFF