OPTADS360
ATNETWORK
ADS_ZUNIA
YOMEDIA
Banner-Video
IN_IMAGE

Tính khối lượng mỗi oxit trong hỗn hợp X

cho luồng khí h2 dư đi qua 35,2 g hỗn hợp X gồm fe3o4 và cuo nung nóng, đến khi phản ứng xảy ra hoàn toàn thu đc 26,4 g hỗn hợp Y. tính khối lượng mỗi oxit trong hỗn hợp X

  bởi Lê Minh Hải 31/03/2019
ADMICRO/lession_isads=0

Câu trả lời (1)

  • gọi a là số mol của Fe3O4=> m (Fe3O4)= 232a(g)

    b là số mol của CuO => m(CuO)= 80b(g)

    Ta có:m (Fe3O4)+m(CuO)= 232a+80b=35,2(1)

    pthh:

    Fe3O4 + 4H2 -> 3Fe + 4H2O

    1mol......4mol......3mol......4mol

    a(mol).............->3a(mol)

    CuO + H2 -> Cu + H2O

    mFe= n*M = 3a*56=168a(g)

    1mol.....1mol....1mol.....1mol

    b(mol)...........->b(mol)

    mCu= n*M = 64b(g)

    ta lại có mFe+ mCu= 168a+64b=26,4(2)

    từ (1) và (2) ta có hệ phương trình

    <=> a= 0,1; b=0,15

    suy ra:

    m Fe3O4= 232a=232*0,1=23,2(g)

    m CuO =80b=80*0,15=12(g)

      bởi Tuấn Zipp 31/03/2019
    Like (0) Báo cáo sai phạm

Nếu bạn hỏi, bạn chỉ thu về một câu trả lời.
Nhưng khi bạn suy nghĩ trả lời, bạn sẽ thu về gấp bội!

Lưu ý: Các trường hợp cố tình spam câu trả lời hoặc bị báo xấu trên 5 lần sẽ bị khóa tài khoản

Gửi câu trả lời Hủy
 
 

Các câu hỏi mới

NONE
OFF