OPTADS360
ATNETWORK
ADS_ZUNIA
YOMEDIA
Banner-Video
IN_IMAGE

Tính khối lượng Fe tham gia phản ứng

hòa tan kim loại sắt vào 100g dung dịch axit clohiđric.Nồng độ 14,6 % vừa đủ

viết phương trình tính thể tích khí hiđro ở điều kiện tiêu chuẩn

tính khối lượng Fe tham gia phản ứng

  bởi thu phương 23/07/2019
ADMICRO/lession_isads=0

Câu trả lời (1)

  • Ta có PTHH : Fe +2 HCl -> FeCl2 + H2

    nHCl = 100* 14,6 / 100* 36,5 = 0,4 mol

    Từ PTHH : nH2= 1/2 nHCl = 0,2 mol

    -> VH2 = 0,2 * 22,4 = 4,48 l

    nFe = 1/2 nHCl = 0,2 mol

    mFe = o,2 * 56 = 11,2 g

      bởi Nguyễn Hiệp 23/07/2019
    Like (0) Báo cáo sai phạm

Nếu bạn hỏi, bạn chỉ thu về một câu trả lời.
Nhưng khi bạn suy nghĩ trả lời, bạn sẽ thu về gấp bội!

Lưu ý: Các trường hợp cố tình spam câu trả lời hoặc bị báo xấu trên 5 lần sẽ bị khóa tài khoản

Gửi câu trả lời Hủy
 
 

Các câu hỏi mới

NONE
OFF