OPTADS360
ATNETWORK
ADS_ZUNIA
YOMEDIA
Banner-Video
IN_IMAGE

Tính% khối lượng của mỗi oxit trong hỗn hợp đầu

Dẫn luồng khí H2 dư đi qua 16g hỗn hợp hai oxit CuO và Fe2O3 nung nóng. Sau phản ứng để nguội , cân lại thấy khối lượng hỗn hợp giảm 25%. Tính% khối lượng của mỗi oxit trong hỗn hợp đầu

  bởi thanh hằng 21/06/2019
ADMICRO/lession_isads=0

Câu trả lời (1)

  • Fe2O3 + 3H2 -> 2Fe + 3H2O

    CuO + H2 -> Cu + H2O

    mKL=16-16.25%=12(g)

    Đặt nFe2O3=a\(\Leftrightarrow\)160a

    nCuO=b\(\Leftrightarrow\)80b

    Ta cso hệ:

    \(\left\{{}\begin{matrix}160a+80b=16\\56.2.a+64b=12\end{matrix}\right.\)

    =>a=0,05;b=0,1

    %mFe2O3=\(\dfrac{160.0,05}{16}.100\%=50\%\)

    %mCuO=100-50%=50%

      bởi Đại Nguyễn 21/06/2019
    Like (0) Báo cáo sai phạm

Nếu bạn hỏi, bạn chỉ thu về một câu trả lời.
Nhưng khi bạn suy nghĩ trả lời, bạn sẽ thu về gấp bội!

Lưu ý: Các trường hợp cố tình spam câu trả lời hoặc bị báo xấu trên 5 lần sẽ bị khóa tài khoản

Gửi câu trả lời Hủy
 
 

Các câu hỏi mới

NONE
OFF