OPTADS360
ATNETWORK
ADS_ZUNIA
YOMEDIA
Banner-Video
IN_IMAGE

Tính khối lượng chất rắn

Khử 185,6 gam Fe3O4 bởi 44,8 lít CO (dktc) sau khi phản ứng thu được m gam chất rắn và V (l) khí thoát ra (dktc)

a) Tính m và V

b) Sục V (l) khí trên vào dung dịch nước vôi trong dư thu được a gam chất rắn . Tính a ; biết phản ứng xảy ra theo sơ đồ :

CO2 + Ca(OH)2 -> CaCO3 + H2O

  bởi Lê Bảo An 26/06/2019
ADMICRO/lession_isads=0

Câu trả lời (1)

  • ta có nFe3O4= 185,6/ 232= 0,8( mol)

    PTPU

    Fe3O4+ 4CO---to---> 3Fe+ 4CO2 (1)

    ..0,8mol-> 3,2mol

    theo gt nCO= 44,8/ 22,4= 2( mol)< 3,2mol---> CO hết, Fe3O4 dư

    theo(1) ta có nFe= 3/4 nCO= 3/4x 2= 1,5( mol)

    => mFe= 1,5x 56= 84( g)

    theo(1) ta có nCO2= nCO= 2( mol)

    => VCO2= 2x 22,4= 44,8( l)

    b) PTPU

    CO2+ Ca(OH)2---> CaCO3+ H2O (2)

    theo(2) ta có nCaCO3= nCO2= 2(mol)

    => mCaCO3= 2x 100= 200( g)

      bởi Phan Thị Đoan Hạnh 26/06/2019
    Like (0) Báo cáo sai phạm

Nếu bạn hỏi, bạn chỉ thu về một câu trả lời.
Nhưng khi bạn suy nghĩ trả lời, bạn sẽ thu về gấp bội!

Lưu ý: Các trường hợp cố tình spam câu trả lời hoặc bị báo xấu trên 5 lần sẽ bị khóa tài khoản

Gửi câu trả lời Hủy
 
 

Các câu hỏi mới

NONE
OFF