OPTADS360
ATNETWORK
ADS_ZUNIA
YOMEDIA
Banner-Video
IN_IMAGE

Tính khối lượng axit cần dùng

Để điều chế khí hiđrô người ta cho 11,2 gam sắt tác dụng với axit sunfuric loãng

a) tính khối lượng axit cần dùng?

b) tính khối thể tích khí hidro ở đktc?

Các bác giúp em với ạ

  bởi thu hảo 31/03/2019
ADMICRO/lession_isads=0

Câu trả lời (1)

  • a) PTHH: Fe + 2HCl ===> FeCl2 + H2 \(\uparrow\)

    Ta có: nFe = \(\dfrac{11,2}{56}=0,2\left(mol\right)\)

    Theo PT, nHCl = 2.nFe = 0,2 . 2 = 0,4 (mol)

    => Khối lượng HCl cần dùng là: mHCl = 0,4 . 36,5 = 14,6 (gam)

    b) Theo PT, nH2 = nFe = 0,2 (mol)

    => Thể tích H2 thu được: VH2(đktc) = 0,2 . 22,4 = 4,48 (l)

      bởi Le Cam Ly 31/03/2019
    Like (0) Báo cáo sai phạm

Nếu bạn hỏi, bạn chỉ thu về một câu trả lời.
Nhưng khi bạn suy nghĩ trả lời, bạn sẽ thu về gấp bội!

Lưu ý: Các trường hợp cố tình spam câu trả lời hoặc bị báo xấu trên 5 lần sẽ bị khóa tài khoản

Gửi câu trả lời Hủy
 
 

Các câu hỏi mới

NONE
OFF