OPTADS360
ATNETWORK
ADS_ZUNIA
YOMEDIA
Banner-Video
IN_IMAGE

Tìm khối lượng của HCl

Cho 11,2g sắt tác dụng bừa đủ với HCl. Sau phản ứng thu được V lít khí Hidro ở đktc.

a) Tìm V

b) Tìm khối lượng của FeCl\(_2\) tạo ra sau phản ứng.

c) Tìm khối lượng của HCl

Cảm ơn nhiều nhé!!!

  bởi Nguyễn Thanh Thảo 22/06/2019
ADMICRO/lession_isads=0

Câu trả lời (1)

  • PTHH: Fe + 2HCl →→ FeCl2 + H2

    a. ADCT : n = mMmM ta có:

    nFe = 11,2 / 56 = 0,2 (mol)

    Theo PTHH : nFe = nH2 = 0,2 mol

    ADCT: V = 22,4. n ta có :

    VH2= 22,4 . 0,2 = 4,48 (l)

    b. Theo phương trình ta có: nFe= nFeCl2 = 0,2

    ADCT: m = n. M

    mFeCl2 = 0,2 . 127 = 25,4 (g)

    c. Theo phương trình ta có: nFe=nHCl = 0.2 ( mol)

    ADCT: m = n. M

    mHCl = 36,5 . 0,2 = 7,3 (g)

      bởi Lê Văn Đức 22/06/2019
    Like (0) Báo cáo sai phạm

Nếu bạn hỏi, bạn chỉ thu về một câu trả lời.
Nhưng khi bạn suy nghĩ trả lời, bạn sẽ thu về gấp bội!

Lưu ý: Các trường hợp cố tình spam câu trả lời hoặc bị báo xấu trên 5 lần sẽ bị khóa tài khoản

Gửi câu trả lời Hủy
 
 

Các câu hỏi mới

NONE
OFF