OPTADS360
ATNETWORK
ADS_ZUNIA
YOMEDIA
Banner-Video
IN_IMAGE

Sau phản ứng , H2SO4 còn không và dư bao nhiêu gam?

cho Fe và 1 dung dịch chứa 0,4 mol H2SO4, sau 1 thời gian Fe tan hoàn toàn và thu được 3,36l H2 ở đktc.

a, Tính khối lượng Fe đã phản ứng

b, Sau phản ứng , H2SO4 còn không và dư bao nhiêu gam

  bởi ngọc trang 31/03/2019
ADMICRO/lession_isads=0

Câu trả lời (1)

  • Ta có:

    \(n_{H_2}=\frac{3,36}{22,4}=0,15\left(mol\right)\)

    PTHH: Fe + H2SO4 -> FeSO4 + H2

    Xét tỉ lệ:

    \(\frac{0,4}{1}>\frac{0,15}{1}\)

    => H2SO4 dư và H2 hết nên tính theo \(n_{H_2}\)

    Theo PTHH và đề bài, ta có:

    \(n_{Fe}=n_{H_2}=0,15\left(mol\right)\)

    => \(m_{Fe}=0,15.56=8,4\left(g\right)\)

    b) Theo PTHH và đề bài, ta có:

    \(n_{H_2SO_4\left(phảnứng\right)}=n_{H_2}=0,15\left(mol\right)\)

    => \(n_{H_2SO_4\left(dư\right)}=0,4-0,15=0,25\left(mol\right)\)

    => \(m_{H_2SO_4\left(dư\right)}=0,25.98=24,5\left(g\right)\)

      bởi Trần Khải Nguyên 31/03/2019
    Like (0) Báo cáo sai phạm

Nếu bạn hỏi, bạn chỉ thu về một câu trả lời.
Nhưng khi bạn suy nghĩ trả lời, bạn sẽ thu về gấp bội!

Lưu ý: Các trường hợp cố tình spam câu trả lời hoặc bị báo xấu trên 5 lần sẽ bị khóa tài khoản

Gửi câu trả lời Hủy
 
 

Các câu hỏi mới

NONE
OFF