OPTADS360
ATNETWORK
ADS_ZUNIA
YOMEDIA
Banner-Video
IN_IMAGE

Phần trăm khối lượng các chất Mg và Al là bao nhiêu?

Cho 7,5 g hỗn hợp Mg và Al vào mg dung dịch H2SO4 4,9 0/0 tạo thành dung dịch A và 7,84 l khí H2 ở đktc

Tính: a) Phần trăm khối lượng các chất Mg và Al

b) Gía trị m

c) Co/o chất dung dịch A

  bởi Nguyễn Thủy 21/06/2019
ADMICRO/lession_isads=0

Câu trả lời (1)

  • Giải:

    a) Số mol H2 ở đktc là:

    nH2 = V/22,4 = 7,84/22,4 = 0,35 (mol)

    PTHH: Mg + H2SO4 -> MgSO4 + H2↑

    ----------x--------x----------x---------x---

    PTHH: 2Al + 3H2SO4 -> Al2(SO4)3 + 3H2↑

    ----------y--------1,5y---------0,5y---------1,5y--

    Gọi nMg = x (mol) và nAl = y (mol)

    Ta có hệ phương trình:

    \(\left\{{}\begin{matrix}mMg+mAl=7,5\left(g\right)\\nH2=0,35\left(mol\right)\end{matrix}\right.\Leftrightarrow\left\{{}\begin{matrix}24x+27y=7,5\left(g\right)\\x+1,5y=0,35\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)

    Giải hệ phương trình, ta được:

    \(\left\{{}\begin{matrix}x=0,2\left(mol\right)\\y=0,1\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)

    Phần trăm khối lượng các chất có trong hỗn hợp ban đầu là:

    %mMg = (mMg/mhh).100 = (0,2.24/7,5).100 = 64 %

    => %mAl = 100 - 64 = 36 %

    b) Khối lượng dd H2SO4 là:

    mddH2SO4 = (mct.100)/C% = (0,35.98.1000/4,9 = 700 (g)

    c) Tính khối lượng dd sau phản ứng:

    mddspư = mhh + mddH2SO4 - mH2

    Tính nồng độ phần trăm:

    C% = (mct/mddspư).100

    Vậy ...

      bởi Trần Tuấn Đức 21/06/2019
    Like (0) Báo cáo sai phạm

Nếu bạn hỏi, bạn chỉ thu về một câu trả lời.
Nhưng khi bạn suy nghĩ trả lời, bạn sẽ thu về gấp bội!

Lưu ý: Các trường hợp cố tình spam câu trả lời hoặc bị báo xấu trên 5 lần sẽ bị khóa tài khoản

Gửi câu trả lời Hủy
 
 

Các câu hỏi mới

NONE
OFF