OPTADS360
ATNETWORK
ADS_ZUNIA
YOMEDIA
Banner-Video
IN_IMAGE

Đốt cháy một lượng este no, đơn chức, mạch hở E cần 0,35 mol oxi thu được 0,3 mol \(CO_2\). Công thức phân tử của este này là

A. C2H4O2.

B. C4H8O2.

C. C3H6O2.

D. C5H10O2.

  bởi Nguyễn Sơn Ca 08/08/2021
ADMICRO/lession_isads=0

Câu trả lời (1)

  • E là este no, đơn chức, mạch hở khi đốt cháy cho:  =  = 0,3 mol

    Bảo toàn nguyên tố oxi ta có: nO(E) = 2n_{O_2}= 2 + 

    → nO(E) + 2. 0,35 = 2.0,3 + 0,3 → nO(E) = 0,2

    → nC : nH : nO = 0,3 : (2.0,3) : 0,2 = 3:6:2

    → E có dạng (C3H6O2)n

    Vì E là este đơn chức → n = 1 → Công thức phân tử của este E là C3H6O2

    → Đáp án C

      bởi Đặng Ngọc Trâm 09/08/2021
    Like (0) Báo cáo sai phạm

Nếu bạn hỏi, bạn chỉ thu về một câu trả lời.
Nhưng khi bạn suy nghĩ trả lời, bạn sẽ thu về gấp bội!

Lưu ý: Các trường hợp cố tình spam câu trả lời hoặc bị báo xấu trên 5 lần sẽ bị khóa tài khoản

Gửi câu trả lời Hủy
 
 

Các câu hỏi mới

NONE
OFF