OPTADS360
ATNETWORK
ATNETWORK
YOMEDIA
Banner-Video
IN_IMAGE

Đốt cháy hoàn toàn 0,1 mol một amin no, mạch hở X bằng oxi vừa đủ thu được 0,5 mol hỗn hợp Y gồm khí và hơi. Cho 4,6 gam X tác dụng với dung dịch HCl (dư), số mol HCl phản ứng là:

A. 0,3.       

B. 0,2.   

C. 0,1.      

D. 0,4.

  bởi Phạm Khánh Ngọc 13/06/2021
ADMICRO/lession_isads=0

Câu trả lời (1)

  • Dồn X về \(\left\{ \begin{array}{l}
    {C_n}{H_{2n + 2}}:0,1\\
    NH:0,1k
    \end{array} \right.\left\{ \begin{array}{l}
    C{O_2}:0,1n\\
    {H_2}O:0,1 + 0,1n + 0,05k\\
    {N_2}:0,05k
    \end{array} \right.\)

    \(0,2n + 0,1k + 0,1 = 0,52n + k = 4\left\{ \begin{array}{l}
    n = 1\\
    k = 2
    \end{array} \right.\)

    Vậy amin phải là: \(N{H_2} - C{H_2} - N{H_2}{n_X} = \frac{{4,6}}{{46}} = 0,1{n_{HCl}} = 0,2\left( {mol} \right)\)

      bởi Tuấn Tú 14/06/2021
    Like (0) Báo cáo sai phạm

Nếu bạn hỏi, bạn chỉ thu về một câu trả lời.
Nhưng khi bạn suy nghĩ trả lời, bạn sẽ thu về gấp bội!

Lưu ý: Các trường hợp cố tình spam câu trả lời hoặc bị báo xấu trên 5 lần sẽ bị khóa tài khoản

Gửi câu trả lời Hủy
 
 

Các câu hỏi mới

NONE
OFF