Nếu các em có những khó khăn nào về Hóa học 12 Bài 5 Glucozơ, các em vui lòng đặt câu hỏi để được giải đáp. Các em có thể đặt câu hỏi nằm trong phần bài tập SGK, bài tập nâng cao về Glucozơ cộng đồng Hóa HOC247 sẽ sớm giải đáp cho các em.
Danh sách hỏi đáp (211 câu):
-
Hòa tan hoàn toàn hỗn hợp X gồm kim loại A, Fe và các oxit của sắt bằng dung dịch \(H_2SO_4\) loãng thu được dung dịch Y chỉ chứa 2 muối sunfat có khối lượng 130,4 gam và 0,5 mol khí \(H_2\). Cho Y tác dụng với dung dịch \(Ba(OH)_2\) dư (trong điều kiện không có không khí) thu được a gam kết tủa.Biết hidroxit của A không tan trong kiềm mạnh và nếu lấy 63 gam X thì có thể điều chế được tối đa 55 gam hỗn hợp kim loại.Giá trị của a gần nhất với
03/06/2021 | 1 Trả lời
A. 310.
B. 280.
C. 290.
D. 300.
Theo dõi (0)Gửi câu trả lời Hủy -
Cho a mol triglixerit X cộng hợp tối đa với 5a mol \(Br_2\). Đốt a mol X được b mol \(H_2O\) và V lít \(CO_2\) .Biểu thức liên hệ giữa V, a và b là
02/06/2021 | 1 Trả lời
A. V = 22,4.(b + 7a.)
B. V = 22,4.(b + 6a).
C. V = 22,4.(b + 5a).
D. V = 22,4.(4a – b).
Theo dõi (0)Gửi câu trả lời Hủy -
Cho các polime: (1) polietilen, (2) poli(metyl metacrylat), (3) polibutađien, (4) polistiren, (5) poli(vinyl axetat) và (6) tơ nilon-6,6. Trong các polime trên, các polime có thể bị thuỷ phân trong dung dịch axit và dung dịch kiềm là:
03/06/2021 | 1 Trả lời
A. (2), (5), (6).
B. (2), (3), (6).
C. (1), (4), (5).
D. (1), (2), (5).
Theo dõi (0)Gửi câu trả lời Hủy -
Đem 2,0 kg glucozơ, có lẫn 10% tạp chất, lên men rượu với hiệu suất 70%. Biết khối lượng riêng của etanol là 0,8 g/ml. Thể tích rượu 46° thu được là
03/06/2021 | 1 Trả lời
A. 0,81 lít.
B. 0,88 lít.
C. 1,75 lít.
D. 2,0 lít.
Theo dõi (0)Gửi câu trả lời Hủy -
Cho thực hiện phản ứng tráng bạc hoàn toàn 1,53 gam dung dịch truyền huyết thanh glucozo thu được 0,0918 gam Ag. Nồng độ phần trăm của dung dịch truyền huyết thanh trên là
03/06/2021 | 1 Trả lời
A. 3,5%.
B. 7,65%.
C. 2,5%.
D. 5%.
Theo dõi (0)Gửi câu trả lời Hủy -
Thủy phân 445,05 gam pentapeptit Val-Gly-Gly-Val-Gly thu được hỗn hợp X gồm 127,5 gam Gly; 163,8 gam Val; 39,6 gam Gly-Gly; 87 gam Val-Gly; 23,1 gam Gly-Val-Gly và m gam pentapeptit. Giá trị của m là
03/06/2021 | 1 Trả lời
A. 4,050.
B. 77,400.
C. 58,050.
D. 22,059.
Theo dõi (0)Gửi câu trả lời Hủy -
X và Y là hai cacbohiđrat. X là chất rắn, ở dạng bột vô định hình, màu trắng, không tan trong nước lạnh. Y là loại đường phổ biến nhất, có trong nhiều loài thực vật, có nhiều nhất trong cây mía, củ cải đường và hoa thốt nốt. Tên gọi của X, Y lần lượt là
02/06/2021 | 1 Trả lời
A. tinh bột và saccarozơ.
B. xenlulozơ và saccarozơ.
C. tinh bột và glucozơ.
D. saccarozơ và fructozơ.
Theo dõi (0)Gửi câu trả lời Hủy -
Thuốc thử duy nhất dùng để phân biệt các dung dịch: glucozơ, glixerol, etanol, lòng trắng trứng là
02/06/2021 | 1 Trả lời
A. NaOH.
B. Cu(OH)2.
C. HNO3.
D. AgNO3/NH3.
Theo dõi (0)Gửi câu trả lời Hủy -
Thực hiện thí nghiệm theo hình vẽ sau:
02/06/2021 | 1 Trả lời
Thí nghiệm trên chứng minh cho kết luận nào về cấu tạo glucozơ?
A. Glucozơ có 6 nguyên tử cacbon.
B. Glucozơ có nhóm chức anđehit.
C. Glucozơ có nhiều nhóm -OH liền kề.
D. Glucozơ có 5 nhóm –OH.
Theo dõi (0)Gửi câu trả lời Hủy -
Trong các chất sau: axit axetic, glixerol, glucozơ, ancol etylic, xenlulozơ. Số chất hòa tan được \(Cu(OH)_2\) ở nhiệt độ thường là
16/02/2021 | 1 Trả lời
Theo dõi (0)Gửi câu trả lời Hủy -
Để chứng minh trong phân tử của glucozơ có nhiều nhóm hiđroxyl, người ta cho dung dịch glucozơ phản ứAng với
16/02/2021 | 1 Trả lời
Theo dõi (0)Gửi câu trả lời Hủy -
Cho các chất: ancol etylic, glixerol, glucozơ, đimetyl ete và axit fomic. Số chất tác dụng được với \(Cu(OH)_2\) là
17/02/2021 | 1 Trả lời
Theo dõi (0)Gửi câu trả lời Hủy -
Theo dõi (0)Gửi câu trả lời Hủy
-
Cho bốn ống nghiệm mất nhãn chứa 4 dung dịch sau: glucozơ, glixerol, etanol. Có thể dùng một thuốc thử duy nhất nào sau đây nhận biết chúng?
16/02/2021 | 1 Trả lời
Theo dõi (0)Gửi câu trả lời Hủy -
Hỗn hợp m gam gồm glucozo và Fructozo tác dụng với lượng dư dung dịch \(AgNO_3/NH_3\) tạo ra 4,32 gam Ag. Cũng m gam hỗn hợp này tác dụng vừa hết với 0,8 gam \(Br_2\) trong dung dịch nước. hãy tính số mol của glucozo và fructozo trong hỗn hợp ban đầu.
17/02/2021 | 1 Trả lời
Theo dõi (0)Gửi câu trả lời Hủy -
Oxi hóa hoàn toàn một dung dịch chứa 27 gam glucozơ bằng dung dịch \(AgNO_3/NH_3\). Khối lượng \(AgNO_3\) đã tham gia phản ứng là:
16/02/2021 | 1 Trả lời
Theo dõi (0)Gửi câu trả lời Hủy -
Hòa tan 6,12 gam hỗn hợp glucozơ và saccarozơ vào nước thu được 100ml dung dịch X. Cho X tác dụng với \(AgNO_3/NH_3\) dư thu được 3,24 gam Ag. Khối lượng saccarozơ trong hỗn hợp ban đầu là:
17/02/2021 | 1 Trả lời
Theo dõi (0)Gửi câu trả lời Hủy -
Đun nóng 250 gam dung dịch glucozơ với dung dịch \(AgNO_3/NH_3\) thu được 15 gam Ag, nồng độ của dung dịch glucozơ là
17/02/2021 | 1 Trả lời
Theo dõi (0)Gửi câu trả lời Hủy -
Khử glucozơ bằng hiđro với hiệu suất 80% thì thu được 1,82 gam sobitol. Khối lượng glucozơ là
16/02/2021 | 1 Trả lời
Theo dõi (0)Gửi câu trả lời Hủy -
Khi lên men 360 gam glucozơ với hiệu suất 100%, khối lượng ancol etylic thu được là
16/02/2021 | 1 Trả lời
Theo dõi (0)Gửi câu trả lời Hủy -
Muốn có 2610 gam glucozơ thì khối lượng saccarozơ cần đem thuỷ phân hoàn toàn là
16/02/2021 | 1 Trả lời
Theo dõi (0)Gửi câu trả lời Hủy -
Cho m gam glucozơ lên men thành rượu etylic với hiệu suất 80%. Hấp thụ hoàn toàn khí \(CO_2\) sinh ra vào nước vôi trong dư thu được 20 gam kết tủa. Giá trị của m là
17/02/2021 | 1 Trả lời
Theo dõi (0)Gửi câu trả lời Hủy -
Lên men 41,4 gam glucozơ với hiệu suất 80%, lượng khí thu được cho hấp thụ hoàn toàn vào dung dịch nước vôi trong dư thì lượng kết tủa thu được là:
16/02/2021 | 1 Trả lời
Theo dõi (0)Gửi câu trả lời Hủy -
Để tráng một tấm gương, người ta phải dùng 5,4g glucozo biết H = 95%. Khối lượng bạc bám trên gương là?
17/02/2021 | 1 Trả lời
Theo dõi (0)Gửi câu trả lời Hủy -
Cho m gam glucozơ lên men thành ancol etylic. Khí sinh ra cho vào nước vôi trong dư thu được 120 gam kết tủa, biết hiệu suất quá trình lên men đạt 60%. Giá trị m là
17/02/2021 | 1 Trả lời
Theo dõi (0)Gửi câu trả lời Hủy
