Nếu các em có những khó khăn nào về Hóa học 12 Bài 10 Cấu tạo, tính chất của Amino axit, các em vui lòng đặt câu hỏi để được giải đáp. Các em có thể đặt câu hỏi nằm trong phần bài tập SGK, bài tập nâng cao, cộng đồng Hóa HỌC247 sẽ sớm giải đáp cho các em.
Danh sách hỏi đáp (362 câu):
-
Cho 1,52g hỗn hợp 2 amin đơn chức no X, Y có số mol như nhau vào 200ml HCl, thu được 2,98g muối. Điều nào là không chính xác?
19/02/2021 | 1 Trả lời
Theo dõi (0)Gửi câu trả lời Hủy -
Đốt 8,7 gam amino axit X nào dưới đây biết có 1 nhóm \(NH_2\) thì thu được 0,3 mol \(CO_2\); 0,25 mol \(H_2O\) và 1,12 lít (ở đktc) một khí trơ.
18/02/2021 | 1 Trả lời
Theo dõi (0)Gửi câu trả lời Hủy -
Cho A là hợp chất hữu cơ mạch vòng chứa C, H, N trong đó có 15,054%N tác dụng với HCl tạo ra muối có dạng \(RNH_3Cl\). Cho 9,3g A tác dụng hết với nước brom dư thu được bao nhiêu gam kết tủa?
18/02/2021 | 1 Trả lời
Theo dõi (0)Gửi câu trả lời Hủy -
Điều không đúng về X nếu X thõa mãn cho 0,9 gam 1 amin đơn chức X cần vừa đủ với 200 ml dung dịch \(H_2SO_4\) có pH = 1
18/02/2021 | 1 Trả lời
Theo dõi (0)Gửi câu trả lời Hủy -
Có 2 amin bậc 1: (A) là đồng đẳng của anilin, (B) là đồng đẳng của metylamin. Đốt 3,21g (A) thu được 336 ml N2 (đktc). Khi đốt (B) thì \(VCO_2 : VH_2O\) = 2 : 3. CTCT của (A),(B) lần lượt là gì?
19/02/2021 | 1 Trả lời
Theo dõi (0)Gửi câu trả lời Hủy -
Cho 13,35 gam X gồm 2 amin no vào HCl chứa 22,475 gam muối. Nếu đốt 13,35 gam hỗn hợp X thì trong sản phẩm cháy có \(VCO_2 : VH_2O\) bằng bao nhiêu?
18/02/2021 | 1 Trả lời
Theo dõi (0)Gửi câu trả lời Hủy -
Đốt 2 amin no, đơn chức thu được \(VCO_2 : VH_2O\) = 8 : 17. Công thức của 2 amin là gì?
18/02/2021 | 1 Trả lời
Theo dõi (0)Gửi câu trả lời Hủy -
X mạch hở chứa C, H và N trong đó N chiếm 16,09% về khối lượng. X tác dụng được với HCl theo tỉ lệ số mol 1:1. Em hãy tìm X có thể có?
18/02/2021 | 1 Trả lời
Theo dõi (0)Gửi câu trả lời Hủy -
Có bao nhiêu đp thõa mãn biết ta đốt cháy một amin no đơn chức mạch hở X ta thu được \(CO_2\) và \(H_2O\) có tỉ lệ mol n\(CO_2 : nH_2O\) = 8:11. Biết rắng khi cho X tác dụng với dung dịch HCl tạo muối \(RNH_3Cl\).
18/02/2021 | 1 Trả lời
Theo dõi (0)Gửi câu trả lời Hủy -
Cho 11,25 gam \(C_2H_5NH_2\) tác dụng với 200 ml dung dịch HCl có nồng độ bao nhiêu biết sau phản ứng xong thu được dung dịch có chứa 22,2 gam chất tan?
19/02/2021 | 1 Trả lời
Theo dõi (0)Gửi câu trả lời Hủy -
Đốt bao nhiêu mol hỗn hợp X gồm 2 amin no đơn chức mạch hở thu được 5,6 (l) \(CO_2\) (đktc) và 7,2 g \(H_2O\)?
18/02/2021 | 1 Trả lời
Theo dõi (0)Gửi câu trả lời Hủy -
Khi cho 13,95g anilin tác dụng với 0,2 lit dd HCl 1M thì sẽ thu được bao nhiêu gam muối thu được?
19/02/2021 | 1 Trả lời
Theo dõi (0)Gửi câu trả lời Hủy -
Đốt cháy amin đơn chức, no, mạch hở bậc 2 có tên gọi nào bên dưới đây sẽ thu được \(CO_2\) và \(H_2O\) với tỉ lệ mol tương ứng là 2 : 3.
18/02/2021 | 1 Trả lời
Theo dõi (0)Gửi câu trả lời Hủy -
Để kết tủa 400ml HCl 0,5M và \(FeCl_3\) 0,8M cần mấy gam gồm metylamin và etylamin có d so với \(H_2\) là 17,25?
19/02/2021 | 1 Trả lời
Theo dõi (0)Gửi câu trả lời Hủy -
Đốt 7,4g một amin thu được 6,72 lít khí \(CO_2\) (đkc) và 9g \(H_2O\) thì CTPT của amin sẽ là gì?
18/02/2021 | 1 Trả lời
Theo dõi (0)Gửi câu trả lời Hủy -
Theo dõi (0)Gửi câu trả lời Hủy
-
Tên gọi X là gì biết X thõa mãn \(C_6H_6 + HNO_3 (H_2SO_4)\) → X + Fe, HCl → Y + NaOH → Z.
19/02/2021 | 1 Trả lời
Theo dõi (0)Gửi câu trả lời Hủy -
m gam alanin tác dụng vừa hết với axit \(HNO_2\) tạo ra 4,48 lít khí (đkc). Giá trị của m là
19/02/2021 | 1 Trả lời
Theo dõi (0)Gửi câu trả lời Hủy -
Trong phân tử aminoaxit X có một nhóm amino và một nhóm cacboxyl. Cho 30,0 gam X tác dụng vừa đủ với dung dịch NaOH, cô cạn dung dịch sau phản ứng thu được 38,8 gam muối khan. Công thức của X là
19/02/2021 | 1 Trả lời
Theo dõi (0)Gửi câu trả lời Hủy -
A có công thức phân tử là \(C_2H_7O_2N\). Cho 7,7 gam A tác dụng với 200 ml dung dịch NaOH 1M thu được dung dịch X và khí Y, tỉ khối của Y so với \(H_2\) nhỏ hơn 10. Cô cạn dung dịch X thu được m gam chất rắn. Giá trị của m là
18/02/2021 | 1 Trả lời
Theo dõi (0)Gửi câu trả lời Hủy -
Một α- amino axit X (trong phân tử chỉ chứa 1 nhóm amino và 1 nhóm cacboxyl). Cho 13,35 gam X tác dụng với HCl dư thu được 18,825 gam muối. X là
18/02/2021 | 1 Trả lời
Theo dõi (0)Gửi câu trả lời Hủy -
Este A được điều chế từ a - amino axit và ancol metylic. Tỉ khối hơi của A so với hidro bằng 44,5. Công thức cấu tạo của A là:
19/02/2021 | 1 Trả lời
Theo dõi (0)Gửi câu trả lời Hủy -
Cho 4,5 gam etylamin (\(C_2H_5NH_2\)) tác dụng vừa đủ với axit HCl. Khối lượng muối thu được là
18/02/2021 | 1 Trả lời
Theo dõi (0)Gửi câu trả lời Hủy -
Cho 7,5 gam axit aminoaxetic (\(H_2N-CH_2-COOH\)) phản ứng hết với dung dịch NaOH. Sau phản ứng, khối lượng muối thu được là
18/02/2021 | 1 Trả lời
Theo dõi (0)Gửi câu trả lời Hủy -
Cho 9 gam \(C_2H_5NH_2\) tác dụng vừa đủ với dung dịch HCl, khối lượng muối thu được là
18/02/2021 | 1 Trả lời
Theo dõi (0)Gửi câu trả lời Hủy
