-
Câu hỏi:
Một chai thủy tinh có thể tích 1,5 lít và khối lượng 250g. Phải đổ vào chai ít nhất bao nhiêu nước để chìm nó trong nước ? Trọng lượng riêng của nước là 10000N/m3
-
A.
0,75 lít
-
B.
0,25 lít
-
C.
1,5 lít
-
D.
1,25 lít
Lời giải tham khảo:
Đáp án đúng: D
Lực đẩy Ác-si-mét tác dụng lên chai:
FA = Vdn = 15N
Trọng lượng của chai:
P = 10m = 2,5N
Để chai chìm trong nước cần đổ vào chai một lượng nước có trọng lượng tối thiểu là:
P’ = FA – P = 12,5N
Thể tích nước cần đổ vào chai là :
\(V' = \frac{{P'}}{{{d_n}}} = 0,00125{m^3}\) = 1,25 lít
Hãy trả lời câu hỏi trước khi xem đáp án và lời giải -
A.
Câu hỏi này thuộc đề thi trắc nghiệm dưới đây, bấm vào Bắt đầu thi để làm toàn bài
CÂU HỎI KHÁC
- Khi vật nổi trên chất lỏng thì lực đẩy Ác-si-mét có cường độ?
- Một chiếc xà lan có dạng hình hộp dài 4m, rộng 2m. Biết xà lan ngập sâu trong nước 0,5m
- Khi vật nổi trên mặt chất lỏng thì nhận xét nào dưới đây đúng?
- Một vật nằm trong một chất lỏng. Phát biểu nào sau đây là đúng nhất khi nói về các lực tác dụng lên vật?
- Nếu gọi P là trọng lượng của vật, F là lực đẩy Ác-si-mét tác dụng lên vật khi vật được nhúng hoàn toàn trong chất lỏng. Điều kiện nào sau đây là đúng ?
- Một vật có trọng lượng riêng là 26000N/m3. Treo vật vào một kế rồi nhúng vật ngập trong nước thì lực kế chỉ 150N.
- Thả một vật đặc có trọng lượng riêng dv vào một bình đựng chất lỏng có trọng lượng riêng dl thì
- Một phao bơi có thể tích 25dm3 và khối lượng 5kg, hỏi lực năng tác dụng vào phao khi dìm phao trong nước ?
- Nếu thả một chiếc nhẫn đặc bằng bạc (Ag) vào thủy ngân (Hg) thì
- Một chai thủy tinh có thể tích 1,5 lít và khối lượng 250g.

