OPTADS360
ATNETWORK
ADS_ZUNIA
YOMEDIA
Banner-Video
IN_IMAGE
  • Câu hỏi:

    Cho 31,64 gam hỗn hợp X gồm Mg, Fe, Fe3O4, Fe(NO3)2 vào dung dịch chứa KNO3 (27,27  gam) và H2SO4 (86,24 gam). Sau khi phản ứng xảy ra hoàn toàn, thu được dung dịch Y chỉ chứa 121,83  gam các muối sunfat trung hòa và 5,152 lít hỗn hợp khí Z (ở đktc) gồm NO, N2O và H2 (tỉ lệ mol tương ứng 12 : 10 : 1). Cho dung dịch Y phản ứng vừa đủ với dung dịch NaOH thì thu được kết tủa Q. Nung Q  trong không khí đến khối lượng không đổi thu được 39,2 gam chất rắn. Phần trăm khối lượng của Mg  trong X gần nhất với giá trị nào sau đây?

    • A. 
      28%.
    • B. 
      64%.
    • C. 
      53%.
    • D. 
      15%.

    Lời giải tham khảo:

    Đáp án đúng: D

    nKNO3 = 27,27/101 = 0,27 

    nH2SO4 = 86,24/98 = 0,88 

    Z gồm NO (0,12), N2O (0,1) và H2 (0,01) 

    Bảo toàn khối lượng → nH2O = 0,85 

    Bảo toàn H → nNH4+ = 0,01 

    Y chứa Mg2+ (a), Fe2+ (b), Fe3+ (c), K+ (0,27), NH4+ (0,01), SO42- (0,88) Bảo toàn điện tích: 2a + 2b + 3c + 0,27 + 0,01 = 0,88.2 

    m muối = 24a + 56(b + c) + 0,27.39 + 0,01.18 + 0,88.96 = 121,83

    Nung Q

    → m rắn = 40a + 160(b + c) = 39,2 

    → a = 0,2; b = 0,09; c = 0,3 

    → %Mg = 15,17% 

    Hãy trả lời câu hỏi trước khi xem đáp án và lời giải

Câu hỏi này thuộc đề thi trắc nghiệm dưới đây, bấm vào Bắt đầu thi để làm toàn bài

ADMICRO/

 

CÂU HỎI KHÁC

NONE
OFF