OPTADS360
ATNETWORK
ATNETWORK
YOMEDIA
Banner-Video
IN_IMAGE
  • Câu hỏi:

    Cho 2,22 gam hỗn hợp kim loại gồm K, Na và Ba vào nước được 500ml dung dịch X có pH = 13. Cô cạn dung dịch X được m gam chất rắn. m là:

    • A. 

      4,02     

    • B. 

      3,42

    • C. 
      3,07   
    • D. 
      3,05

    Lời giải tham khảo:

    Đáp án đúng: C

    Ta có pH = 13 ⇒ pOH = 14 – 13 = 1 ⇒ [OH-] = 0,1 M ⇒ nOH-= 0,1. 0,5 = 0,05 mol

    Áp dụng định luật bảo toàn khối lượng:

    Ta có: mbazơ = mkim loại + mOH- = 2,22 + 0,05. 17 = 3,07 g

    Hãy trả lời câu hỏi trước khi xem đáp án và lời giải

Câu hỏi này thuộc đề thi trắc nghiệm dưới đây, bấm vào Bắt đầu thi để làm toàn bài

ADMICRO/

 

CÂU HỎI KHÁC

NONE
OFF