OPTADS360
ATNETWORK
ADS_ZUNIA
YOMEDIA
Banner-Video
IN_IMAGE

Giải bài tập tự luận 18.6 trang 62 SBT Vật lý 10 Chân trời sáng tạo - CTST

Giải bài tập tự luận 18.6 trang 62 SBT Vật lý 10 Chân trời sáng tạo

Một quả bóng có khối lượng 50 g đang bay theo phương ngang với tốc độ 2 m/s thì va chạm vào tường và bị bật trở lại với cùng một tốc độ. Tính độ biến thiên động lượng và quả bóng.

ADMICRO/lession_isads=0

Hướng dẫn giải chi tiết tự luận 18.6

Phương pháp giải:

Vận dụng kiến thức về định lí biến thiên động lượng.

Lời giải chi tiết:

Tóm tắt:

m = 50 g

v = 2 m/s

\(\Delta \overrightarrow p = ?\)

Lời giải:

Chọn chiều dương là chiều chuyển động của quả bóng sau va chạm.

Độ biến thiên động lượng: \(\Delta \overrightarrow p = \overrightarrow {{p_2}} - \overrightarrow {{p_1}} = m.\left( {\overrightarrow {{v_2}} - \overrightarrow {{v_1}} } \right).\)

Chiếu lên chiều dương: \(\Delta p = m\left( {{v_2} + {v_1}} \right) = 0,05.\left( {2 + 2} \right) = 0,2kg.m/s\).

-- Mod Vật Lý 10 HỌC247

Nếu bạn thấy hướng dẫn giải Giải bài tập tự luận 18.6 trang 62 SBT Vật lý 10 Chân trời sáng tạo - CTST HAY thì click chia sẻ 
 
 

Bài tập SGK khác

Chưa có câu hỏi nào. Em hãy trở thành người đầu tiên đặt câu hỏi.

NONE
OFF