OPTADS360
ATNETWORK
ADS_ZUNIA
YOMEDIA
Banner-Video
IN_IMAGE

Cho 20 gam một este X + 300 ml dd NaOH 1M.

Helpppppppppp meeeee

Cho 20 gam một este X (có phân tử khối là 100 đvC) tác dụng với 300 ml dung dịch NaOH 1M. Sau phản ứng, cô cạn dung dịch thu được 23,2 gam chất rắn khan. Công thức cấu tạo của X là

A. CH2=CHCH2COOCH3.

B. CH3COOCH=CHCH3.

C. C2H5COOCH=CH2.

D. CH2=CHCOOC2H5.

  bởi Quynh Nhu 29/08/2017
ADMICRO/lession_isads=0

Câu trả lời (1)

  • nX \(\frac{{20}}{{100}}\) = 0,2 mol ; nNaOH = 0,3 mol

    => NaOH dư 0,1 mol

    Chất rắn = muối + NaOH dư  => muối = 23,2 - 0,1.40 = 19,2 g

    => M muối =  \(\frac{{19,2}}{{0,2}}\) = 96 (C2H5COONa)

    Mà X có PTK = 100 (C5H8O2) => X là C2H5COOCH=CH2

    Xongggggggggggsmiley

      bởi Nguyễn Hồng Tiến 29/08/2017
    Like (0) Báo cáo sai phạm

Nếu bạn hỏi, bạn chỉ thu về một câu trả lời.
Nhưng khi bạn suy nghĩ trả lời, bạn sẽ thu về gấp bội!

Lưu ý: Các trường hợp cố tình spam câu trả lời hoặc bị báo xấu trên 5 lần sẽ bị khóa tài khoản

Gửi câu trả lời Hủy
 
 

Các câu hỏi mới

NONE
OFF