OPTADS360
ATNETWORK
ADS_ZUNIA
YOMEDIA
Banner-Video
IN_IMAGE
  • Câu hỏi:

    Hòa tan kim loại hóa trị không đổi bằng dung dịch HNO3 thu được dung dịch chứa 113,4 gam muối và 2,688 lít (đktc) khí không màu và tương đối trơ ở điều kiện thường (sản phẩm khử duy nhất). Kim loại là

    • A. 
       Mg. 
    • B. 
      Zn.
    • C. 
       Al. 
    • D. 
      Fe.

    Lời giải tham khảo:

    Đáp án đúng: B

    Gọi kim loại hóa trị không đổi là M có hóa trị là n

    2N+5 + 10e → N2

                1,2 ← 0,12

    M → Mn+ + ne

    1,2/n ←       1,2

    ⟹ mmuối = (M + 62n).1,2/n = 113,4 ⟹ M = 32,5n

    ⟹ n = 2; M = 65 thỏa mãn

    Vậy kim loại là Zn.

    Đáp án B

    Hãy trả lời câu hỏi trước khi xem đáp án và lời giải

Câu hỏi này thuộc đề thi trắc nghiệm dưới đây, bấm vào Bắt đầu thi để làm toàn bài

ADMICRO/

 

CÂU HỎI KHÁC

NONE
OFF