OPTADS360
ATNETWORK
ADS_ZUNIA
YOMEDIA
Banner-Video
IN_IMAGE
  • Câu hỏi:

    Đốt cháy hỗn hợp X gồm 2 ancol có số mol bằng nhau thu được hỗn hợp CO2 và H2O theo tỉ lệ mol tương ứng là 2:3. X gồm

    • A. 
      C3H7OH và C3H6(OH)2.
    • B. 
      C2H5OH và C3H7OH.
    • C. 
      CH3OH và C2H5OH.
    • D. 
      C2H5OH và C2H4(OH)2.

    Lời giải tham khảo:

    Đáp án đúng: D

    Giả sử nCO2 = 2 mol; nH2O = 3 mol.

    Dựa vào đáp án ta thấy 2 ancol đều no ⟹ nancol = nH2O - nCO2 = 3 - 2 = 1 mol.

    ⟹ Ctb = nCO2/nancol = 2/1 = 2.

    Vì 2 ancol có số mol bằng nhau ⟹ C2H5OH và C2H4(OH)2.

    Chọn D.

    Hãy trả lời câu hỏi trước khi xem đáp án và lời giải

Câu hỏi này thuộc đề thi trắc nghiệm dưới đây, bấm vào Bắt đầu thi để làm toàn bài

ADMICRO/

 

CÂU HỎI KHÁC

NONE
OFF